Kutoka studio 15 hii ni Voa Express. Habari za alasiri, msikilizaji wetu, unapotusikiliza ukiwa uku Afrika Mashariki, hapa Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Karibu katika matangazo ya Express. Uh, hapa studio uko nami Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa Idi Ligongo, ambaye namwomba kuelezee nini tumekuandalia leo. Uh, mambo ni mengi kwelikweli, Patrick Ndwimana, ndani ya matangazo ya VOA Express. Eh, uh, kingine ambacho tunaweza tukasema kwamba tumekuandalia ni hali hali ya kila siku, lakini tukiangalia katika mrengo tofauti tofauti. Uh, je, vyuo uh, vya elimu ya juu katika eneo lako unadhani vinatoa elimu ambayo inamwandaa, eh, mhitimu, eh, kuingia katika soko la ajira, lakini la kimataifa? Sio tu soko la ajira la kimataifa, sio kupata ajira nyumbani eh, tu, lakini eh, uweze kupata ajira pia sehemu nyingine eh, sehemu nyingine duniani, katika nchi mbali mbalimbali. Sawa kabisa, lakini vilevile vile, je inakuwezesha e, kwenda kusoma masomo ya elimu ya juu katika vyuo vingine vya kimataifa, kama unataka, kwa mfano kwenda kufanya masters ama nataka kwenda kufanya PhD. Je, ukitoka katika hivi vyuo unakuwa uko mkamilifu kabisa, ukifika huko hutapata tabu? e, kwa hiyo hayo ndiyo tutayazungumza. Tusikilize. E, wanazuoni wenyewe wanasemaje wahadhiri wanasemaje juu ya elimu ambayo zinatolewa na leo ligongo leo ni tarehe 23 Mei ni siku ya kimataifa ya fistula yaani ya fistula, yaani mm-hmm. ni siku ya kutafakari namna ya kutokomeza ugonjwa huu ambao unawakabili zaidi wasichana wanawake na kwa hakika kweli unapata matatizo. mm -hmm. Ni ugonjwa ambao uh, sababu zake ni, ni nyingi mm -hmm. Lakini zaidi unaupata ukijifungua wakati wa uzazi, wakati wa uzazi mm -hmm. Au wengine kutokana na kutenda ngono bado wakiwa wadogo mm -hmm. Au kupitia magonjwa yale ya kuambukiza, masuala kama hayo. Kwa hiyo utakuwa na mwathirika wa ugonjwa huo ambaye mm -hmm. uh, anaelezea uh, mtihani aliopitia lakini na, nini anafanya sasa leo kuhamasisha wale ambao wana fistula naam, mm-hmm, lakini kama tulivyoeleza, tunakuwa na burudani ya muziki eh, na vilevile tunakushirikisha wewe msikilizaji kwa kuweza kutoa maoni yako katika eh, swali letu la leo, hali kadhalika eh, kibarazani au barazani. Sasa tunaanzia kwenye fistula. Naomba na, naona tuanzie kwenye fistula. Mm -hmm. Swala muhimu, muhimu kwa sababu uh, leo ni siku hiyo ya, ya kutokomeza fistula. Uh, kama nilivyozungumza ni, ni kwamba ugonjwa huu upo na wanawake wasichana ndio wanakabiliwa zaidi na ugonjwa huo. Uh, kutokana na hilo nimezungumza na mwathirika wa ugonjwa huo anaitwa Jamila Mubarak. Hii huwezi kuamini uh -huh. Anasema kwamba aliumwa ugonjwa huu kwa miaka mingi kabisa, na akaficha, akaficha ndugu, familia, jirani, hata mwenye nyumba hakujua kwamba Jamii lanauma fistula na unajua, uh, dalili za, za, za fistula ni mm. kutokwa na haja ndogo au kubwa mm. inapita kwenye njia ambayo sio yenyewe mm. ani yani ni matatizo makubwa, lakini Jamila kwa bahati nzuri alijitibisha, lakini akapitia matatizo mengi. Alifanyiwa upasuaji na baadaye akaumwa tena akaumwa tena, na sasa leo ana mtoto wa miaka ishirini na mitano. Kwa hiyo Jamila leo anaelezea vipi ameweza kukabiliana ugonjwa huo na nini anafanya leo kuhamasisha wagonjwa wengine wa fistula. Ni Jamila Mubarak, tumsikilize. Mimi baada ya kupona na kujiona niko sawa, ni, ni mwanamke kamili ni mzima, nikaanza kuifanyia awareness kwanza, nikaingia kwenye maredio nikawa nafanya vipindi na nilipata wagonjwa wengi wengi wengi ambao walikuwa na maradhi hayo. Wengine ilikuwa kwenye VVF zisiko vajani na fikila, wengine ni RVF, wengine ni cervical tears, wanatokwa na upepo kwa mbele. Nikaenda nikachukua ruhusa kwa Ministry of Health, wakanipatia barua, nikawa naingia mahospitali Mombasa kaunti naingia mahospitali yote, nazungumza na wamama wale wanaojifungua, wale ambao hawajajifungua pia naongea na wao. Mtu akipata wa uchungu tu akimbia hospitali, kwa sababu hidokiwa na, ambao inasababisha aidha mtoto atapata disability ama mama atapata hiyo fistula. Na nimepata wagonjwa zaidi zaidi, hata sijui ni wangapi, maanake niko na kitabu ambao nilikuwa kwenye kenye record na nilikuwa kwa radio stations nyingi, mpaka kwale mpaka huku Mombasa, nikawa nasaidia wagonjwa, wagonjwa ni volunteer basi. Baadaye nikawa wagonjwa ni wengi wengi, wanafurika wanafika mpaka wagonjwa arobaini na tano, ikawa mpaka wanagawanya kwa mwezi, wanafanya mara mbili, lakini ikawa ile pesa yake ni shida, basi nikavunjika moyo, maanake mimi nimejitangaza, ni situ la nimejitangaza sikuona aibu wala sikuona haya, na wanawake wengi wakajitokeza vile nilivyokuwa naongea kwa maredio. Ni Jamila Mubarak huyu akizungumza nasi kutoka kule Mombasa. Idi memsikia, uh -huh. Uh, manake uh, baada ya kupitia matatizo hayo kwa miaka mingi, ilibidi ajitolee na kuanza kuhamasisha wanawake, wasichana kuhusu ugonjwa wa fistula na akawa anaongea hadharani kwenye vyombo vya habari na, na alipata cheti ambacho tosha kwamba huyu kabisa ni ni mtu ambaye anasaidia zaidi mm, katika kupambana na ugonjwa wa fistula. Lakini kuna mahali amezungumza kwamba alivunjika moyo, sababu kuna shirika moja au hospitali, kuwa anasema ukileta wagonjwa tutakulipa pesa, lakini wakawa hamlipi pesa no. Inabidi aendelee kujitolea, lakini akaendelea na hamasa vilevile. Basi ndio mambo hayo mm. Lidia Jasmine. Haya basi, ni Kingoma hiyo, lakini e, e, unavyoitamka kama, kama kama vile sio inatamkwa kama vile Luganda hiyo. Unajua wakati mwingine lugha hizi zinavyoandikwa na kutamkwa zinakuwa tofauti kabisa e. Haya, tunasonga mbele sasa. Unajua, mjadala umekuwa unaendelea sana mm -hmm. na si mjadala tu wa uh, afrika au wapi, ni mjadala wa kidunia. Tafiti nyingi zinaonyesha kwamba vijana ambao wanajulikana kama Gen Z, sio milenia, ni Gen Z. Wanasema kwamba kuanzia umri wa miaka nadhani ni kati ya milenium ni kati ya 1981 mpaka nadhani 1996 hapa sasa kwenda hapa juu. E, hawa kidogo wamekuwa na mtazamo tofauti juu, juu ya elimu ya juu. mm -hmm. E, kwamba wanaona mm -mm, kwenda chuo kikuu kwenda kukaa miaka mitatu minne haina <laughs> maana yoyote <laughs> wakati <laughs> unakwenda huko unafanya miaka minne mitano, alafu baadaye unakuja unakuwa hauna kazi, unakaa e, mtaani pale kijiweni kazi, alafu mambo yanakuwa mengi. Lakini sasa kuna mjadala mwingine ambao unaendelea kwamba, je, hizi elimu ambazo zinatolewa hasa kwenye vyuo vikuu vya ukanda e, wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla vinawaandaa hawa vijana kuweza kuwa ni wafanyakazi wazuri katika taasisi kubwa za kimataifa. Yani, mtu kwamba unatoka tu chuoni unaingia kwenye shirika ama taasisi ya kimataifa unafanya kazi yako bila matatizo. Huu ni mjadala ambao umekuwa ukiendelea sana, lakini kingine vilevile vile ni je, unapotoka kwenda elimu ya juu, shughuli inakuwa vipi? E, Patoe, najua umesoma Uganda. Nilikuwa na Makerere nilikuwa na Makerere kwa miezi mitatu na nusu au minne. Ehe yeah, kwa hiyo una, una uzoefu wa pale ndio? E, mimi nilikuwa hapo pale chuo kikuu cha Dar es Salaam, lakini nikaje vile vile hapa Marekani, lakini niza nikakwambia kwamba kuna wakati una, unajiona kabisa kwamba mm, kuna vitu fulani havijakakaa sawa, inabidi upate uzoefu sasa. Je, kwa hivi sasa hali koje? Maanake e, wengine tumesoma kitambo kidogo, japokuwa si sana lakini, je, katika miaka hii mitatu, minne, mitano, sita iliyopita mabadiliko yamekuwa vipi? Nimezungumza na Daktari Neema Mkulo ambaye yeye anafundisha chuo kikuu cha Makumira pale Arusha, Tanzania na nikataka kujua, je kwao hili swala liko vipi? Kwa so, kweli vyuo vinajitahidi na tunaona wengi sana wapo wameenda kusoma nje ya nchi PhD, uh, masters na tunaona wengine wameenda kufanya kazi UNICEF na kwenye hizi nani gavamenti, manaezesha ni nyingi sana nje ya nchi, wengi wameenda kufanya, lakini Swala linapokuja ni mwanafunzi mwenyewe kujitambua. Ukijibana kwa wigo kwamba wewe unasoma kwa ajili ya kufanya kazi Tanzania, akili yako itakuwa ndio hivyo h au kufanya eneo ni tu kazi. Lakini kwa wale wanaojitambua, kwa hiyo unakuta, ambao wamefunguka, anajua kabisa anahitaji exposure, kwa hiyo unakuta yani ni walimu kama walimu tunawaandaa kwa ajili ya kutoka nje wasijifungie kwenda hata katika mataifa mbalimbali. Ikija hususani kwa upande wangu mimi, mimi mimi huwa ninafundisha wanafunzi ambao watakwenda kufundisha Kiswahili kwa wageni, na most of them ninafurahi, ninaona wengine wako kwa Howard University, wanafundisha. Kwa wanafundisha hiyo yani, ninafurahi. Wengine wamekuja kusoma PhD huko. Kwa hiyo unagundua kabisa kumbe kitu ambacho umekiinvesti mwanafunzi ameweza kujitambua na ameweza kutoka nje kutafuta fursa katika mataifa yaliyoendelea. Lakini vipi sasa kuhusiana na masuala ambayo labda mwanafunzi anataka kuja kusoma uh, nje? Je, hilo nalo na liko vizuri na kuna haja yoyote labda ya kubadilisha mitaala kwa hivi sasa? Kitu kikubwa ambacho nimeshakiona na kwa ta upande wa Tanzania tumeshaanza. Kenya hapa ni karibu, na mimi nimekuwa karibu na Kenya mara nyingi sana, kwa sababu nimekuwa pia nikifanya kazi na Kenya. Kitu ambacho nimekiona kwa sasa hivi, kwa mitaala yote ya vyuo vikuu, tunamshukuru waziri wa elimu wa sasa hivi, mwanafunzi anafundishwa jinsi ya kwenda kujitegemea, jinsi ya kwenda kupambana na maisha huko. Kwa hiyo mtaala ya sasa hivi mingi yani imejikita zaidi kuwajazia zaidi, ili waweze kufunguka, waende wakatafute fursa. Sasa hivi tuna zaidi jinsi ya kutafuta fursa na kazi ambazo zitaendana na fursa. Kwa hiyo vitu mbalimbali tunawafundisha, na mimi ninakufundisha wewe, lakini wewe ndio mpambanaji wa kutafuta fursa. Sasa kuna somo mpaka la kuwafundisha wanafunzi kutafuta fursa. Kwa hiyo mimi naona yani kuna mabadiliko makubwa sana, hususani katika mwaka huu, na ndio sasa hivi tunapambana hivi, niko mezani inapambana kuandaa hiyo mitaala kwa ajili ya hayo marekebisho makubwa, mapendekezo makubwa ambayo tumepewa na serikali, ili tuweze kuboresha kwenye mitaala na hii yote ni katika kuendeleza wanafunzi wetu wa vyuo vikuu wawe na fursa na waweze kujitegemea katika kutafuta kazi. Naam, Patrick, mambo ndio hayo, tumeasikia basi. Moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Marekani itaitambua Kenya kama mshirika wake wa kwanza asiyekuwa mwanachama wa NATO katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara, White House imesema wakati Rais Joe Biden alipomkaribisha Rais William Ruto katika ziara ya kiserikali. Kutambuliwa huko kuna zipa nchi ambazo si wanachama wa muungano wa NATO kunufaika na misaada ya kijeshi na fedha kama nchi wanachama wa NATO, lakini bila makubaliano ya pande zote kuhusu ulinzi ambayo yanaunganisha nchi wanachama wa NATO. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen Alhamisi ameonya juu ya hatari ya mzozo wa kibinadamu ikiwa Israel itafunga njia muhimu ya ufadhili kwa benki za Palestina. Nina wasiwasi sana na tishio la Israel kuchukua hatua ambayo itasababisha benki za Palestina kutoruhusiwa kufanya biashara na benki za Israel, aliwaambia waandishi wa habari katika mji wa kaskazini wa Itali wa Stresa ambako mawaziri wa fedha wa G7 wanakutana. Wa Donald Trump amechapisha kwenye mtandao wa kijamii kwamba atatumia uhusiano wake na rais wa Rusia Vladimir Putin ili mwandishi wa habari wa Marekani wa jarida la Wall Street Evan Geskovich aachiliwe kutoka jela huko Rusia. Trump aliandika kwenye mtandao wake wa Truth Social kwamba hilo litatokea muda mfupi baada ya uchaguzi wa Novemba hapa Marekani, ambapo ana matumaini ya kumshinda Rais Joe Biden na kurudi Ikulu. Evan Geskovich, mwandishi wa Wall Street pambana zuiliwa jela Rusia ataachiliwa mara moja tu baada ya uchaguzi, kwa uhakika, kabla asijarejea madarakani, atarudi nyumbani salama pamoja na familia yake, Trump alisema. Maafisa wa Ukraine wamesema mashambulizi ya Rusia yaliuwa watu wanne Alhamisi katika mji wa kaskazini mashariki wa Kharkiv. Katika mkoa wa magharibi mwa Rusia Belgorod, maafisa wameripoti uharibifu uliosababishwa na ndege zisizokuwa na rubani za Ukraine. Basi ndio mambo hayo. huyu anaitwa Rick Hassan mm -hmm. Na wimbo wake ni love again, love again. Basi sasa tuangalie tena bado tuko katika maswala, maswala ya elimu, hivi. Hii ni kama vile inaunganishwa na, na ile mada ambayo imezungumzia katika mahojiano mm -hmm. na ule daktari profesa uh -huh, na tuliuliza kulikoni baadhi ya wanafunzi wa Kenya kukataa kuchukua mafunzo ya shahada na kugeukia diploma Denis Wacha anasema waajiri wengi wanakumbatia wafanyakazi wa viwango vya diploma kwa sababu hawana matarajio mengi kinyume na wenzao wa shahada. Huyu Ignas Nasri kutoka Arusha, Tanzania, anasema wanafunzi wengi waliosoma diploma wana uwezo mkubwa wa kujituma pia kwingi, ukitofautisha na washahada. Abdenego, Abednego Sanga anasema hilo lipo. E, hata nchini kwetu Tanzania, anamaanisha sababu kubwa ni mifumo ya kuajiri. Unakuta mtu mwenye diploma ni rahisi kuingia kwenye mfumo, hata akiwa na digrii, kazi inakuwa kupandishwa cheo na kupewa majukumu mapya. Nafasi zinaendelea kubaki wazi kwa ngazi ya diploma tu, huku juu uh, ni kupandisha tu. Hilo ni sawa, hasa wale wenye digrii na hawakupata elimu ya diploma, yani walipitia advance level Franklin Virenge ye anasema, kwetu hapa, sijui kwao ni wapi, hajasema ni wapi. kwetu hapa si, siku hizi shahada ni kama tu cheti, waliopitia diploma hupewa kipaumbele ifikapo kwa ajira. Vilevile maadili ya wanafunzi wa chuo kikuu, matokeo yao kazini hayaridhishi kamwe. ni Franklin Virenge. Ah, amesema mm. ye ni Franklin Virenge kutoka Kenya. kutoka Kenya. Jacob Musongo anasema, anatokea E, Kenya vilevile. Sababu zinaweza kutofautiana lakini baadhi yao wanapendelea mafunzo yanayotolewa kwa muda mfupi na yanayoelekezwa moja kwa moja kwenye ujuzi wa kazi. Bashiru mnalima ni kutokea Songea, Tanzania, anasema inaonekana hao wanafunzi hawajitambui kwani ukiwa na elimu zaidi ya diploma unakuwa na wigo mpana wa kupata ajira na ukewa wa mambo Musengo Mihigo anasema kutoka kule DRC, Kivu Kusini, diploma zipo nyingi ila kuna ajira. Patrick Taga anasema ni kweli, vyeti vya shahada waajiri wengi huenda kwao, lakini hizi za shahada huwa wana matarajio mengi ya malipo kulingana na wenzao wa shahada. Ni Patrick Taga kutoka Narok, Kenya. Haya, tunakwenda kwake darasa anakuambia. Ah, basi ndivyo tunavyokwenda na darasa anakuambia hajali tunaelekea wapi. Sasa ndugu yangu, ni masuala ya burudani leo, ikiwa ni siku ya Alhamisi. mm -hmm. tunakuwa na burudani na burudani imeandaliwa na mwenzetu Sandei Shomari na tumsikie ameandalia nini wasikilizaji wetu. Muziki wa afrobeat umepata ufuasi mkubwa hapa Marekani katika miaka ya karibuni ambapo wanamuziki wengi kutoka bara la Afrika huja hapa nchini kufanya matamasha mbalimbali, hasa katika kipindi cha majira ya joto. au sama. Simon Okelo ni mtunzi wa nyimbo, mwanamuziki, promota na mwanzilishi wa tamasha la Madaraka hapa Marekani. Anaeleza juu ya tamasha hilo. Madaraka Festival ilianza mwaka wa 2014 uh, na hii ni mwaka ya kumi tangu Madaraka Festival ianze na mimi ndio mwanzilishi wa Madaraka Festival lakini pia mimi ni mwanamuziki. Uh, Madaraka Festival ndio sherehe peke yake, yani festival ya East Africa ulimwenguni mzima ambaye inafanya uh, national tour hapa Marekani. Ukiangalia East African music kwa jumla, aina global presence, unaona wasanii wakubwa sana East Africa wakutu kule East Africa kwa sababu hawajaelewa touring inafanywa kwa njia gani. Kwa hiyo hiyo ndio kazi Madaraka Festival inafanya ya kuhakikisha y kwamba east african artist wanatua America uh, wanatua America kwa, kwa njia ile inatakikana. Hiyo ndio sababu tuna partner na Live Nation ambaye ni the biggest live music production company in the world. Okelo, okay, wanatarajia wasanii kutoka Afrika Mashariki watapata fursa bora zaidi a tamasha hilo katika kufahamika zaidi na pia kuinua masoko yao na kujitangaza Marekani kama ilivyokuwa wenzao wa Afrika ya Magharibi. Kuna kitu kinakosekana hata hivyo kwa wasanii, hata wale walio na majina makubwa Afrika ya Mashariki. Ukiangalia hata Diamond mwenyewe, kwa mwaka moja anakuja Marekani mara moja na anafanya na show moja. Hiyo si touring lakini Madaraka Festival inafanya legitimate touring. Unapata ukiangalia ulimwengu mzima, pesa mingi sana katika entertainment inatengenezwa hapa amerikani. Pesa mingi sana katika muziki inatengenezwa hapa amerikani. Grammy ilijengwa hapa amerikani, ya kunufaisha wanamuziki wenye wako hapa amerikani. Lakini unapata West African, uh, music imepenetrate the global scene East African music awaja penetrate the global scene. Sasa Madaraka Festival inaleta artists hapa ndio waweze kutua ndio waweze kupenetrate hii music scene globally, uh, waweze kufanya muziki ukiwa natua, muziki yako inasikika zaidi. Simon Okelo anatarajia kushirikiana kwake na kampuni kubwa ya muziki ya kuandaa matamasha nchini Marekani, Live Nation, akiwa na wasanii watakokwenda zaidi ya miji kumi, itawasaidia wanamuziki hao wa Afrika Mashariki kupata fursa kubwa zaidi na kutangaza muziki wao nchini Marekani na duniani kwa jumla. Haya basi, shukrani sana Sandey Shomari kwa kutuletea sehemu hiyo ya burudani. Naona una muda unakwenda kwelikweli. Basi tuangazie swali letu la leo, eh? Tuliuliza, Norway, Island na Spain zimetangaza kuitambua Palestina kama taifa. Unadhani hatua hiyo itasaidia kusitisha mapigano kati ya Israeli na Hamas? E, Bone Ide anasema kwamba sio kwa sababu ya vita bali, e, wamechoka na siasa za kuburuzwa. Nyana Mayala kutoka kule Ilula la majengo Magu, Mwanza, anasema wakae pande zote mbili watatue mzozo wao ili amani ya kudumu ipatikane pande hizo. E, Tumaini Mkakilwa anasema wanapotambua kama taifa Hamas wanapata kichwa kiburi. E, wanatoka kifua wa mbele wakijua watashinda Israel. Hamas huyo wamekosea, e, wa Palestina kwa sera zao za hovyo dhidi ya wa Waisrael. Na Richard Kambale kutoka kule Beni DRC anasema hata kama vita havijakomeshwa ni hatua nzuri kwa Palestina. Ni vyema kuacha kila nchi iwe na mshikamano wake kuhusu hizo nchi mbili. Galgota Magabe anasema ndiyo ita azidisha uh, endapo tu viongozi husika watazingatia makubaliano. Noa Musuya, hapana, anasema hapana, kwa sababu ni vitu viwili tofauti. Kwanza huwezi kusema unatambua wakati hilo jambo halipo. Pia ilipaswa mataifa hayo, kama kweli yalihitaji amani, walipaswa kuishinikiza Palestina kuwaachia huru mateka wote. Sidhani kwamba ni Palestina kuwachia mateka, ni Hamas kuachilia uh-huh. mateka wote wa Israeli ili ufumbuzi wa kusitisha mapigano upatikane na amani ya kudumu patikane, tawale. Maneti Magongo, Kione wa Iringa Alute anasema ndiyo watambue, amani itarejea kwa njia ya mazungumzo ya pande zote mbili. Haya, uh, kabla ya kukamilisha Ligongo, naona hapa kuna habari imeandikwa, viongozi na wachezaji wa klabu ya Yanga mm -hmm. ni katika hali ya mtandao mitandaoni mm -hmm. wametinga e, wametinga bungeni Dodoma, wametinga bungeni kulikoni? wamekuwa mabingwa wa ligi. oh, yeah. yaani wamekaribishwa huko mm -hmm. kama vile kupongezwa, naam kwa kazi nzuri ambayo waliifanya. mm -hmm. Lakini lakini chakuchekesha sasa, pamoja ubingwa umesha kamilika. uh -huh. Nafasi ya pili ndio inagombaniwa kwelikweli, baina ya Simba na Azam. Niliona <laughs> jamaa ya yangu akanitumia video akasema, uh, Simba wameishinda Azam sijui mabao mangapi. ah, na yes. Saido, Saido nibazonkiza kapachika mabao mawili, kijana yeah. wa kwetu Burundi. Haya, Patrick Naidi, Saida Aida Isa pamoja tunakamilisha express na tunawageni tukiwatakia jioni njema otawo munene <muchos> mazima wavo