Kien, inu, inu, imaan dono, eh, kwa... Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya jioni leo, tarehe 19 April mwaka wa 2024. Jina langu ni patrick Ndimana na mimi ni idi Ligongo. Tunasikika kupitia Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com <tune> Leo katika mjadala wetu wa live talk tunazungumzia mgomo wa madaktari nchini Kenya, wakati mazungumzo kati ya serikali na vyama vya madaktari yakifanyika tangu jana ya Alhamisi ili kumaliza mgomo huo. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO limeidhinisha matumizi ya chanjo ya kipindupindu ambayo imekuwa ikitumika. Jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Vyombo vya habari vya Marekani vimesema kuwa Israel imefanya mashambulizi ya anga nyakati za alfajiri ndani ya Iran leo Ijumaa, vikiwanukuu maafisa wa Israel na Marekani ambao hawakutajwa majina. Magazeti ya The New York Times na Washington Post yamewanukuu maafisa hao wakisema kuwa Israel imefanya shambulizi la anga ndani ya Iran, wakati maafisa kadhaa wa Marekani waliotajwa na vyombo kadhaa vya habari wakisema kuwa lilikuwa shambulizi la kombora. Hata hivyo, mpaka sasa eneo lililoshambulia halijatajwa. Baad, baada ya takribani muda wa saa moja kufuatia ripoti hizo msemaji wa jeshi la Israel aliyezungumza na VOA alisema kuwa hakuna lolote la kusema kuhusiana na tukio hilo. Mashirika ya habari ya Iran yanayomilikiwa na serikali ya IRNA na Fars yamesema kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa taifa hilo la like Kiislamu umeanza kufanyiwa kazi kwenye mji wa kati wa Isfahan kufuatia shambulizi hilo la Israel. Mashirika hayo pia yamesema kuwa mlipuko ulisikika kwenye vitongoji vya mashirika mashariki mwa mji huo, bila kufafanua iwapo ilikuwa ni kutokana na kunaswa na silaha zilizorushwa au milio ya pale zilipotua ardhini. Mratibu wa idara ya anga ya juu wa Iran amesema kuwa jeshi la anga limeangusha droni kadhaa zilizorushwa na Israel. Maafisa wa Ukraine wamesema leo kwamba takribani watu wanane wameuawa katika mashambulizi ya Rusia ya siku kucha katika mkoa wa kati wa Dnipropetrovsk. Wizara ya mambo ya ndani imesema kwamba watu sita wakiwemo watoto wawili wameuawa kwenye eneo la Slenkivsk kusini mashariki mwa Dnipro, huku wengine wawili waliouawa mjini Dnipro. Katika ujumbe kwenye mitandao ya kijamii, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema mapema leo kwamba shambulizi hilo limeharibu nyumba ya makazi na kituo cha treni huko Dnipro, ambapo ndiyo mji mkuu wa mkoa. Jeshi la anga la Ukraine kwa upande wake limesema kwamba limetungua makombora 15 na droni 14 zilizorushwa na Rusia wakati wa mashambulizi hayo. Jeshi hilo pia limesema kuwa kwa mara ya kwanza limeangusha ndege ya kurusha mabomu ya Rusia aina ya Tu-22M3. Ndege hiyo ina uwezo wa kubeba makombora ya masafa marefu na imekuwa ikitumika kuishambulia miji ya Ukraine. Hata hivyo, jeshi la wizara ya ulinzi ya Rusia katika taarifa yake limesema kuwa ndege hiyo ilianguka ndani ya Russia kwenye mkoa wa kusini wa Stavropol, kilomita mia kadhaa kutoka eneo linalodhibitiwa na Ukraine wakati ikirejea kambini baada ya kufanya mashambulizi. Taarifa hiyo imeongeza kusema kuwa mmoja wa watu wanne waliokuwa ndani amefariki dunia, huku wengine wawili wakiwa hawajulikani walipo. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha matumizi ya chanjo ya kipindupindu ambayo imekuwa ikitumika, hatua ambayo huenda ikasaidia kudhibiti kuongezeka kwa kesi ambazo zimesababisha kupungua kwa hifadhi ya chanjo kote ulimwenguni na kuacha mataifa maskini yaking'ang'ania kudhibiti ugonjwa huo. WHO imeidhinisha chanjo hiyo wiki iliyopita kutoka kwa kampuni ya EU Biologics. Chanjo hiyo pia inajulikana kwa jina la inasemekana kuwa rahisi kutengenezwa na yenye bei nafuu, huku ikiwa rahisi kuitumia ikilinganishwa na chanjo za hapo nyuma. Kulingana na utafiti uliofanywa Nepal, chanjo hiyo inasemekana kudhibiti ugonjwa huo wa kuharisha hata ukiwa umekolea. Hatua WHO ina maana kwamba mashirika ya kusambaza chanjo kama vile Gavi na UNICEF sasa yataweza kununua chanjo kwa ajili ya mataifa maskini mkurugenzi wa unicef kwenye tawi la usambazaji laila pakala amesema kupitia taarifa kwamba shirika lake litaweza kuimarisha usambazaji wa chanjo kwa asilimia 25 kutoka kwenye hatua hiyo ameongeza kusema kwamba huenda kuna takribani dozi milioni 50 kwenye hifadhi ya kimataifa mwaka huu kulinganisha na milioni 38 mwaka uliopita Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. China Ijumaa ilitoza ushuru zaidi kwa uingizaji wa kemikali kutoka Marekani inayotumika sana katika chakula, malisho ya wanyama, dawa za wadudu na tasnia ya utabibu, huku kukiwa na mvutano mkali na Washington juu ya biashara kwa mataifa hayo mawili. Kuanzia Jumamosi, uagizaji wa, wa kemikali ya propionic kutoka Marekani utatozwa ushuru wa asilimia 43.5, wizara ya biashara imesema katika taarifa, baada ya uchunguzi wa Julai kugundua tasnia ya kemikali hiyo ya ndani iliharibiwa. Mzozo wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani umekuwa ukiongezeka licha ya ziara za hivi majuzi za kidiplomasia. Katika mvutano wa karibuni, Marekani ilitishia kuongeza ushuru wake kwa uigizaji wa chuma cha China na inashinikiza Mexico kupiga marufuku China kuuza bidhaa zake za chuma kwa Marekani kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutoka nchini humo. Wajumbe zaidi mbadala wa baraza la mahakama wameendelea kuchaguliwa Ijumaa katika kesi ya New York inayomkabili rais wa zamani wa Marekani Donald Trump huku hoja ya kufungua kesi zikionekana kufanyika Jumatatu. Wanaume saba na wanawake watano waliketi katika baraza la mahakama Alhamisi kusikiliza ushahidi katika kesi ya kwanza ya jinai dhidi ya rais mstaafu wa Marekani. Baraza la mahakama linajumuisha wanasheria wawili, watu sita walioajiriwa kwenye sekta ya biashara, wawili wafanyakazi katika masuala ya elimu, mfanyakazi wa afya na mhandisi. Hakuna hata mmoja wao ambaye ametambulishwa hadharani. Baadhi yao walikiri kwa jaji wa mahakama ya juu ya New York Juan Merchan na wawakilishi na mawakili wa utetezi wa Trump kwamba katika miaka karibuni wametoa maoni mabaya kuhusu rais huyo wa zamani, lakini wote wamesema wanaweza kuweka maoni kando na kuhukumu kesi hiyo kwa haki. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo nam. Baada ya habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo, sasa tunaingia katika mjadala wetu wa Live Talk serikali ya Kenya na chama cha madaktari KMPDU wameanza mazungumzo ya kupata suluhu kwa mgomo wa daktari na wafanyakazi wa afya unaodumu kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Ni baada ya mahakama ya usuluhishi wa mizozo kati ya wafanyakazi na waajiri kuzitaka pande zote kukaa pamoja kutafuta mwafaka wa jinsi madaktari wanaweza kurejea kazini wakati mazungumzo ya kutosheleza madai yao yakiendelea. Mahakama iliamuru pia upande unaogoma uhakikishe huduma za dharura zinazotolewa katika hospitali zote za umma zinatolewa. Katika uamuzi huo wa mahakama, jaji Bariam Ongaya aliagiza serikali zote 47 za kaunti ikiwemo mamlaka inayohusika na mishahara na marupurupu kujadili kwa nia njema, kwa kuzingatia hasa maslahi ya wananchi wa Kenya. Madaktari wanailaumu serikali kwamba imeshindwa kutekeleza makubaliano yaliyosainiwa mwaka 2017 ambayo alikuwa yamewaongeza mshahara wa zaidi ya shilingi laki mbili kwa mwezi, kuwapa marupurupu na kuwapatishia vifaa vya kazi. Kulingana na chama cha madaktari, serikali badala yake imepunguza mshahara uliofikiwa katika makubaliano hayo ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Mgomo huo umeathiri kwa kiasi kikubwa wagonjwa ambao hawapati huduma wanazozihitaji. Katika mjadala huu, pamoja na washiriki, tutazungumzia athari za mgomo huo na kipi cha kufanywa kuumaliza. Katika mjadala huu tayari kwenye laini ya simu uh, tunaye uh, dr Gorgudi. Uh, daktari, karibu katika mjadala wetu. Asante sana. Thank you. Uh, vile vile tunaye Anet Nerima, uh, huyu ni kutoka uh, almashauri au tume ya haki za binadamu nchini Kenya. Karibu Anet Nerima. Asante sana, nimekaribia vile vile tunaye eh, Dr Bernard Muiya, ni mtaalamu wa afya ya umma huwa anachangia zaidi katika mjadala wetu na vipindi tofauti. Dr Muiya, karibu. Nashukuru, asanti. Nam mwenzangu hapa tunaye ni Idi Ligongo, tutashirikiana naye hadi mwisho wa kipindi, lakini vile vile tutaendelea kumtafuta Dr Tela Jevji ambaye ameniambia uh, kwamba bado uh, wanazungumza na serikali basi tukibahatika kumpata tutaendelea uh, kumuuliza uh, kipi kinachoendelea. Na kabla ya kuanza kuwauliza maswali, pengine tuwape uh, salamu za ramburambi wa Kenya wote mm. uh, na nyie washiriki wetu, baada ya uh, kifo cha mkuu wa majeshi uh, kutokana na ajali iliyotokea jana kaskazini magharibi mwa Kenya na maafisa wengine waliokuwa naye katika helikopta hiyo uh, pokeeni rambirambi rambi rambi zetu uh, Wakenya wote asante tunashukuru haya nianze na wewe Dr. gudi ni kweli uliwahi kuwa katika chama cha madaktari lakini hivi uliniambia kwamba unaendelea na masomo ya masters lakini bila shaka unajua uh, yaliyomo katika yale madai ya tangu mwaka elfu mbili kumi na saba tueleze kwa ufupi tu yale ambayo madaktari na wahudumu uh, wa afya mnaomba yapatiwe ya, ya ufumbuzi ni yapi yale, yale masuala muhimu Um, kutoka 2015 hadi 2020, nilikuwa Central Branch Secretary KMPDU na nilikuwa nasimamia kaunti tano: Kirinyaga, Muranga, Nyeri, Kiambu na Nyandarua. Uh, na hiyo wakati tuli- kweli tulikuwa na strikes nyingi, tulikuwa na ile Kirinyaga strike na tulikuwa na 2017 strike, na hiyo 2017 strike ilikuwa GACBA, collective bargaining agreement hiyo collective, collective bargaining agreement ilikuwa na everybody's needs and wants and not just za madaktari lakini hata health sector ile inahitaji na pia mahospitali. Tulikuwa tunataka madaktari walipwe according to the inflation and the economy zenye inaendelea. Hatuwezi kuwa tukipata mishahara za 1990 na tuko in 2017 and 2020, so as we just wanted equal pay for work done. Hatukuwa tunaitisha ati extra money ama venye serikali inajaribu kusema ati madaktari ni walafi. Hapana, tulikuwa tunataka kuishi dignified life. Na hata kwa katiba yetu inasema, uh, you must be paid equal to the work done na hiyo si yetu, ilikuwa ina outline hiyo Tulikuwa tunataka interns wakuwe absorbed one month after finishing school, manake tuko na shortage ya madaktari. We need about 30,000 doctors in Kenya as we speak today in 2024. So you can imagine ile deficit tuko nayo, so we needed internship wakimaliza tu hivi. Wana train 1000 interns a minimum a year, every year they are 1000 interns graduate and they are absorbed into the public service wakishamaliza internship after one year akuwa absorbed kama medical officer after two years of service, wanapelekwa kufanya postgraduate studies ndio tukuwe na hizo specialized services kwa nchi yetu, kwa sababu saa hii tukiongea uh, watu wanaenda kutibiwa ugonjwa mbalimbali mbali kwa uh, nchi zingine za gambo ye, na yet in our country we have that kind of expertise tuko na watu wako na hizo akili na no wako na hizo skill za kufanya hiyo kazi. Kisha tulikuwa tunataka after the Uh, training postgraduate training hawa madaktari wanakuwa absorbed tena into the public service so that waendelee ku kupeana those specialized services throughout all the counties. Na and, and another thing pia tulikuwa tunataka the senior consultants, so na, wanapewa wakati wa kufanya research na kutengeneza guidelines. Kama saa hii in Kenya we don't have very many national guidelines on mandays tunatumia zenye tumepewa na Americans and and Europeans and we are very grateful, lakini in Kenya we have uh, different types of diseases that require different type of guidelines, na hatuwezi pata hiyo kama hatuna hawa senior consultants, watu wamekuwa na experience of over twenty, thirty years to give us a guideline on how to treat patients. Ili tulikuwa tunataka ni Kenya ikuwe a sustainable health system kwenye kila citizen of Kenya Can get the highest possible, uh, healthcare service. Na hiyo ndio yote iko kwaaweea uh, na na na, na, na mm -hmm. uh, basi uh, tuongee na uh, Anet Nerima. Anet, wewe uko upande wa uh, uh, tume ya haki za binadamu nchini Kenya. Haki ya madaktari kugoma ni haki yao, lakini vile vile wagonjwa wana haki kupewa huduma. Sijui upande upande huo unaona kwamba mgomo huo umezingatia pia uh, haki ya wagonjwa kupewa huduma, unavyoona wewe mwenyewe? Kwa maoni yangu, nitaanza na kusema ya kwamba ile hali ambayo tuko nayo hapa nchini uh, kwa sababu ya huu mgomo wa daktari ni hali ya kusikitisha, kwa sababu katika Uh, hii hali tumeona ukiukaji wa haki za kibinadamu sio tu kwa upande wa wa madaktari but pia kwa upande wa wale wagonjwa. Uh, tuko na katiba yetu, na tunavyoongea sasa, tuko katika miaka kumi na moja tangu tuanze mfumo wa ugatuzi, hivyo eh, inamaanisha ya kwamba tukiongea mambo ya afya, tunajua ya kwamba serikali kuu na pia se, zile serikali za gatuzi ziko na Uh, majukumu ambayo inapaswa kutekeleza ili kuwezesha Mkenya wa kawaida apate kupata zile huduma za afya. Kwa hivyo tukizungumzia masuala ya um, kutoa huduma za afya uh, serikali sana sana iko na jukumu, kwa sababu tukiangalia ki, kile kipengele cha arobaini na tatu uh, inatuambia ya kwamba tuko na zile zinaitwa socio-economic right, ambapo um, afya ni mojawapo wa hizo zile um, haki ambazo kila mtu ambaye yuko hapa nchini anapaswa kupata, na sana sana kwa yule ambaye ni mtoaji wa ushuru so kwa hivyo ningependa kutaja kuta tu zile haki ambazo zimekiuka kwa wakati huu, na moja ambayo ni ya kusikitisha zaidi ni hali ya um, maisha, kwa sababu kwa wakati huu tunajua kuna wengi ambao wamepoteza maisha yao kwa sababu hawawezi kupata zile huduma za afya. Madaktari wangekuwa kazini, ingekuwa labda um, serikali imewajibika jinsi ipasavyo mm-hmm. tungekuwa tunaona ya kwamba um, maisha mengi yangepata Kuokolewa. Watu hawangepata kupoteza maisha yao, pia wengine afya zao zimezidi kudhofika. Kuna ajali nyingi zinafanyika kwa wakati huu ambapo watu wanahitaji ile huduma ya dharura ambayo ni haki ambayo imepe tumepewa katika uh, katiba yetu, lakini cha kutamausha ni kwamba watu wanahitaji hii uh, huduma ya dharura ya kiafya, lakini hawawezi kupata kwa, kumaanisha ya kwamba mm -hmm. haki zao pia zinapata kudhulumiwa, pia kuna haki ambayo inge vizuri uh, tuhitaji tu, tu ambayo ni ya heshima ama ukipenda utu wa binadamu, kwa sababu uh, juzi kama kwa, kwa uh, kulikuwa na ripoti nyingi kwenye mitandao ya kijamii ambapo uh, kulikuwa kuna sehemu ya kwamba kuna wagonjwa ambao wanakufa madaktari wakiwaangalia, so utapata kuna wale ambao wanachukua video, so utapata ile heshima hata ya binadamu yenyewe imetupotea kama jamii. Tunaona watu wakikufa, lakini hatuwezi kuwasaidia. Kwa wakati huu ni wakati mgumu, mtasema hivyo na sana sana kwa wale wa Kenya ambao wako na mapato ya chini kwa sababu hawawezi kuafford um, ku, ku afya katika zile private hospitals, kama wengine ambao labda mapato yao ni ya juu. Tunaona ya kwamba zile um, uh, mission hospitals ambazo yeah. yeah. ziko nazo nchini ziko trained at this particular moment kwa sababu utaenda pale no. Madaktari ni wachache, wagonjwa ni wengi wanawazidi, so watu wengi wanazidi ku, kuangamia na tutasema ya kwamba haki nyingi tu zinapata kukiuka kwa wakati huu na shukrani sana samahani uh, kidogo Anet. samahani kukatikiza kidogo kuna msikilizaji ambaye iko kwenye laini ya simu eh, tupokee tusikie anatoa maoni gani karibu msikilizaji jitambulishe na utuambie mchango wako asante sana watangazaji mimi naitwa nacho aaenani kutoka Gogo kaunti ya Migori nchini kenya ninalo swali ambalo ningependa kuuliza Je, mazungumzo ambayo serikali yanatafuta kufanya na madaktari yatazaa matunda gani iwapo mikataba iliyosainiwa hapo awali haijavaliwa njuga? Na wengi wanaosomea udaktari, hatima yao ni gani kama watangulizi wao hawachuguliziwa matakuli yao, ikizingatiwa kuwa kusomea taaluma hiyo ni gali mno? Ndio swali langu. Uh, simu yake alikuwa na matatizo, lakini nafikiri swali wamelisikia wa, wa washiriki wa wetu, na ni swali ambalo pia binafsi nilikuwa nataka kulielekeza kwa Daktari Bernard uh, Muia juu ya nafasi ya mazungumzo kwenye hili na serikali ikoje, na ukimjibu wakati huo huo wa msikilizaji wetu, nashukuru na, na, na, na, na tena kwa hili kwa, kwa mjadala kitu ile inaweza kusema kwa hilo swali ni kwamba na, niko na hakika kulingana na miaka yangu hiyo nimefanya kazi kwa serikali kwa sana sana, upande wa afya ya umma, masikilizano katika upande wote, upande wa madaktari wa upande wa serikali, itakuja kuzaa matunda, itakuja kukamilika na italeta maneno mazuri katika Kenya kwa sababu hatuna kitu ingine kile, tuko nacho hatuna chombo kingine chochote kile tunaweza kutumia saa hii isipokuwa kuja kwa meza na kuongea na kusikilizana. Hilo swali limeulizwa ya mwaka wa ishirini 20, 20, 2017, ni correct. Wakati huo nilikuwa nasimamia Nairobi City County kama eh, waziri wa afya na kulikuwa na uh, shida ya mgomo wa madaktari, na kumbuka ya kwamba madaktari walilala si, eh, eh, siku mia moja. Mwishowe tulisikilizana na hiyo MOU, hiyo eh, CBA ikasainiwa. Kitu ile inaniuti ama kitu ile inanipata kwa roho yangu ni ya kwamba kutoka mwaka wa 2017 kufika hapo saa hii sasa, hili madaktari waende kwa mkomo, tumekuwa wapi? Tumekuwa wapi? Na maanisha serikali imekuwa wapi? Na hata upande wake union ya doctors wamekuwa wapi? Tumekuwa tukikumbusha serikali serikali ilikuwa inakumbuka kuna mkaba, mkaba, mkataba wa ilikuwa imesainiwa hiyo mwaka. Sasa hii maneno ya nao ya Kenya ya madaktari inaumiza watu more than 80%, 82% ya Kenyans wale wanatumia wana, wana, wana uh, uh, services kutoka kwa public service wanaumia sana. Asante uh, sana uh, kwa maelezo hayo Dakta Benard uh, Muia. Sasa katika mazungumzo yako awali, Dkt. Godi, umezungumzia suala moja ambalo ni la msingi sana kwamba kuna mahitaji ambayo uliyaainisha, uh, ikiwa kama ndio matakwa ambayo mnataka kuona serikali ina yatekeleza lakini kwa hali halisi kwa sababu serikali inashughulikia mambo mengi sana katika jamii, e, sekta hiyo ya afya, mambo ya elimu, hmm, miundombinu na kadhalika. Je, haya madai yenu mnaona ni madai ambayo yanaweza kutimizika kwa serikali, licha ya kwamba serikali bado ina mzigo mkubwa wa kuhakikisha kwamba vitu vingine inabidi viende. Uh, asante sana. President Ruto wakati alikuwa na campaign, one of the four pillars alikuwa amesema, moja ilikuwa health, na health imekuwa ikiumia kwa muda mrefu, na venye nitasema ni the government has never had good will with healthcare and the health of their citizen. Nasema hivyo kwa nini? Wakati tulipata covid tulipiga kelele mpaka tukachoka, tukisema tunataka hospitali zikuwe na isiu nzuri, zikuwe na oxygen, zikuwe na hizi vifaa, lakini bado madaktari waliendelea kufa, watu wakakufa, serikali haikusonga. Tulikuwa na hiyo strike ya 100 days na wakakubali kutulipa hizo vitu zote, maanake hata national treasury ilikuwa hapo, na tulikuwa na implementation matrix enye ilikuwa imeandikwa haya, hii yote hatuwezi wapea na one year or two years, tutengeneze three year implementation matrix kila mwaka mnapoa kitu kidogo kitu kidogo, by the end of that CBA, at least mtakuwa na zile vitu zote mtakuwa mmeitisha. Sasa tunaweza discuss lile nyingine. Sikatai, nchi iko na mambo mengi na Kenya is a thriving country, mambo mengi haiwezi kosekana, lakini pia hatuwezi ignore the lives of Kenyans. Saa hii wanasema madaktari wako mgomo na watu wanakufa. Wacha nikwambie ukweli, sisi tunasikia uchungu sana. Watu wawili ukipona, watu wawili ndo wanakwanga na furaha, wewe mwenyewe na daktari wako sisi si, hatutaki watu wakufe, lakini pia tunajua tukienda kazini na hatutoshi na hatuna vifaa zote zenye tunahitaji na hujalipwa unajua, you cannot separate the human from the doctor. Kama daktari niko na rent, si ati landlord ananisamehea rent kwa sababu I am saving life every day. Niko na electricity bill, niko na petrol ya kuenda kazini. Watu wanasema ati madaktari wako na gari. Hii gari yangu it's not a luxury. Nikipigiwa tu simu hivi saa saba daktari kuna emergency, lazima nikimbie. Should I risk my life, nikichukua public transportation usiku ya saa saba ndio niende nikasave life? Na tume pia, we have lost so many doctors who, who don't who could not afford vehicles. Wengine ati wanaenda na boda. Juzi tu an intern, after breaking her fast in Ramadhan aliitwa ati daktari, kuna emergency, alichukua bodaboda kwenda Moi, Moi, uh, what is this Memorial Force Hospital kwenda kuona huyo patient, alipata accident akafa. Alafu tunaambia hiyo familia yao, o oh, poleni, mtapona. It is not fair. Kama madaktari tunasema, tunataka security tunataka equal pay for equal work done hiyo wakati wa 2017 we had people who came to take you kazi ya madaktari. Daktari niruhusu kidogo. Daktari Gudi niruhusu, tupokee tena msikilizaji, halafu tutaendelea baadaye. Karibu msikilizaji, jitambulisha na utuambie mchango wako. Karibu. Mimi naitwa Nu kutoka Garissa. Nawasalamia hii Voice of America. Wacha tu niseme habari ya madaktari hapa Kenya. Tulikuwa zamani ukuenda hospitali. Halo. Halo, mimi nimetoka kutoka Garissa Kenya, tumesikia naitwa Nuru, endelea na Fungonza. e, sasa ilikuwa ni zamani hospitali ya Kenya utapata madawa, daktari walikuwa wanafanya mzuri, lakini sasa unaanza mambo hii kufanya. eh, ma, ma, ma, mezi mbili sasa hivi tisa, serikali imesema tutapata eh, madawa free hospitali yote ya serikali. Sikuni gani mimi nilikuwa ta nilikuwa kabla, watoto hatukuanza Ramadhani nimeenda hospitali, wamenitipu nimeenda kufanya check-up ya blood malaria na hii tu only, kile ile kitu kidogo nimepatikana ilikuwa ni hii inaitwa gas. Sasa wanafanya mzuri madaktari, hamuna shida, lakini ile ile plan wame- iko hapa, ilikuwa ni kwanza watoe. Serikali imesema ukenda tu daktari kuandikia dawa utapata dawa saa hiyo daktari. Sasa wameanza ile 20... 2017 ya kusema tunataka pesa yetu daktari. ni kama wazazi watumukia watu warudi. Hii serikali yetu hii ya sasa hii, uh, UDA zamani, hata walikuwa Jubilee, na na hii mambo wote walikuwa serikali. Sasa hii ndio <laughs> wamechange sasa basikizane, Kenya hawezi haribika, e, wa, tuko na madaktari mzuri e, na watu wako sawa. Sasa wasikilizane tu wapokee tu ile pesa. Ndiyo. Na watibu watu, mi nasema tu hivi. Sh hivo, shukrani sana Nur, asante sana kwa Asana. mchango wako, shukrani sana. Asana. Asante Ligongo, amesikia Nur ndio uh, amesema, lakini anasema kwa msingi nimesikia wasikilizane, mm. Sababu uh, wananchi ndio wanaumia zaidi, pengine wito wake uh, utaweza kutekelezwa sababu tumesikia kwamba mazungumzo yameanza na yanaendelea. Basi tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk kwa sasa. Tunaomba washiriki wetu wote, Dr. Gudi Bernard Mwia na Annette Nerima, mwendelee kukaa kwenye simu za line. Tunafunga sehemu ya kwanza kwa redio, sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili punde tu kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Tutaendelea muda mfupi baadaye. Nam, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sasa matangazo haya unayapata kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Uh, tunazungumzia kuhusu mgomo wa madaktari nchini Kenya na wale washiriki ambao wanachangia katika mjadala wetu ni Dr. Gorgudi vilevile vile tunaye Dr. Bernard Mwiya vilevile na Annette Nerima, huyu ni kutoka upande wa shirika la haki za binadamu. Dr. Gudi, kabla ya ule msikilizaji kutoka Garissa kupiga simu, ulikuwa ukizungumzia kuhusu kile ambacho nyie mnaomba zaidi, mnaomba mnasema, lazima eh, kazi ambayo mnaifanya uh, serikali itambue na ni makubaliano ya tangu zamani, lakini Uh, hayajaweza kutekelezwa, uh, ila nikuulize uh, Daktari, serikali naposema kwamba no. Wakati huu ni mgumu sio kwa madaktari tu lakini yeah. Kwa Wakenya wote sababu, yeah. Hali ya kiuchumi sio nzuri, mfumuko wa bei, uh, na nyie mkiomba, ni kama vile mtakuwa mnawaminya wafanyakazi wengine wa serikali na kuwaminya Wakenya wengine ambao na wao vilevile wanaendelea uh, kukumbwa na tatizo hili la kiuchumi um hiyo naona ni kama serikali inatudanganya, manake tumeona ile budget wanatengeneza ya State House, wanataka kuandika CASS, unaona the way uh, want... okay. yes. samani kidogo utaendelea. Tumempata Dr. Atela hmm. kwenye lani ya simu Dr. Atela, unanisikia? Nakusikia. Uh, asante sana kwa muda wako, najua mko kwenye kazi kubwa sana uh, ya mazungumzo, lakini uh, tuambie tu mnazungumza sasa, mmefikia wapi? uh, kweli nasema kunayo progress katika mazungumzo, kwa sababu hapo kutokea tarehe ishirini na saba mwezi wa Machi hadi hapo, uh, siku ya juman, juma Jumatano, hatukuwa tunazungumza hadi koti ikatoa ile amri ya sisi kuzungumza na kupata ile tuaita return to work, tuakufumula kwa muda wa saa kumi uh, saa 48, 48 hours. Kwa hivyo jana tulizungumza hadi kwa saa matano, pia leo tumekuwa na mazungumzo katika ile wizara ya Afya. Tumekuwa na mazungumzo katika ile uh, uh, COG, Council of Governors. na pia sahii tu katika ile mazungumzo ya all of nation ambao kuna hiyo, both national government, county government na hao wengine wote a na katika mazungumzo kuna kuna zile vitu ambavyo wamekubalia kuatenda, ambao tulikuwa tukihususia, lakini kuna ile muhimu sana ambayo ni ile kupost ile wale interns kwa, kwa kufuatilia ile CBA ambao wanasema sasa iko kotini, hawataka kuiangalia sana. Kwa hiyo hapo ndipo ambao tumekuamilia kwa zile vitu ambavyo tuko nazo. Kwa hiyo mazungumzo ipo, kwa sababu tumeprogress kukuwa na mazungumzo, lakini zile vitu ambavyo tunataka bado hatujapata ile commitment ama ile hali yao ya kujitekeleza lakini mazungumzo yataendelea. Hata saa hii bado wanaendelea, nimetoka tu injili nizungumze, bado yanaendelea. Na kwa hakika sisi tunataka vitu zitekelezwe, tutake tu zile ahadi, kwa sababu mara nyingi tunapewa ahadi ambazo hazitekelezwi. Tunapewa ahadi, tuna suspend strike ama call of strike, lakini vitu hawa hawatekelezi zile vitu ambavyo tulikuwa tunataka. Ndiyo maana tumesh, tumeshikilia lazima tuone kuwa hizi vitu zinaenda kutekelezwa lakini unaweza kutuambia au ukawambia wasikilizaji, je, ni kama muda gani watarajie mgomo kumalizika alafu mrejee kazini? Kuna muda wote ambao unaona itakuwa suala hili litakuwa limepatiwa ufumbuzi? Najua koti tueleza tuelewane leo, lakini najua kuelewana mara nyingi haifuatilii mambo ya koti. Lazima tuone vitu, tutazungumza takuwaje? So, hivo tumeanza tena kuzungumza saa mbili na nusu sahii, tutaenda saa mbili na nusu, atajua itafikia saa ngapi. Uh, na hatuwezi hatuwezi estimate eh, uh, ita itaisha lini, lakini naona serika- upande wa serikali wanaangalia wa sana, wakona wanaengelea sana tusitishe mgomo, lakini sisi pia tunaengelea sana tupate vitu ambavyo tulikuwa tunahitaji je. Yeah, kuna mahakama ilikuwa liomba muhakikishe kwamba uh, wagonjwa wanapewa zile huduma za dharura. Hilo linafanyika wakati huu. Unajua, katika county tofauti tofauti nchini yetu kuna wale tuwaita chief officers ama pia c cs ambao ni mawaziri wa counties wa afya pia na wale tunaita na pia CEO za hospitali ambao ni madaktari. Kwa hivyo zile nambari ambazo zikuwa itajika na, na, na, na koti zilikuwa minimal services, na tunajua wakati tuko mgomo, au watu wa management ambao walikuwa wakifanya kazi wanaendelea kufanya zile uh, afya za dharura. Na pia cha muhimu kuwa uh, kunao pia zile level 3 ambao tunaita ni health centers, ambao katika zile starting nom inafaa kuwa na madaktari wawili Wadaktari uh, wa sita wawili wa famasia wawili wa famasia wawili wa medical office na wawili wa dental, na tukiangalia hiye na maanisha inafaa tukiwe madaktari daktari uh, takriban thelathini hii nchi tukuna tu madaktari takriban elfu tano kwa hivyo, hata agizo la koti ya kutaka madaktari kuwepo katika zile zile hospitali katika minimal service ni mingi kushinda madaktari ambao wako nchini. Kwa hivyo haiwezi tekelezwa tu, ndio maana tulikuwa tunaeleza uh, serikali kuwa, uh, koti kuna wito mzuri ya kuwa madaktari afaa kuandikwe, na hiyo ni mojawapo ya zile mahitaji tulikuwa nao katika uh, yetu ya mgomo kta mgomo. nam ni kushukuru sana kwa muda wako d devji Atela, pengine mtatendelea kufuatilia kujua mmefikia wapi katika mazungumzo yenu na serikali. D atela Devji ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, KMPDU. Shukrani sana kwa mchango wako na kwa muda wako, asante sana d Gudi, unaweza kuendelea na mazungumzo ambayo ulikuwa maelezo ambayo ulikuwa umeanza kuyatoa hapo kabla ya kumpata d Atela. Halo. Halo. Dr. Gorgudi. Unanisikia Dr. Yes. Gudi? Unanisikia? Nakusikia, nakusikia. Eh, na, naomba uendelee. Ndio, so endelea. Pesa iko, nchi, pesa iko, lakini ile hakuna ni goodwill. Manake zile vitu tuna tunatambulisha saa hii, tulikuwa tushaziongelelea in 2017 wenye umesikia Atela akisema. So it's just a matter of goodwill. President Ruto, ah uh, aprioritize health care na alipe madaktari wake, aempower the hospitals na utaona tutarudi kazini. Hawezi tutolea mshahara ya intern doctors. A, unajua, ataanza na intern doctors kisha akuje kwa madaktari wale wengine. Tunataka serikali ijue ya kwamba lazima wajue na watu waheshimu kazi ya madaktari. Sawa kabisa. Uh, Anet Nerima, umemsikia Dr Atela alivyozungumza, anasema, uh, kuna hatua, lakini bado yale mambo ambayo wanayaomba yale muhimu hayajapatikana. Uh, nimemuuliza, je, mgomo huo unaweza kupanga kujua lini utamalizika? Akasema hajui ni lini. Wewe, uh, kama mtu wa mashirika, uh, ya kutetea haki za binadamu, kuhusu hilo, pande zote unaona zifanye nini? Kwanza tunashukuru sana na kukaribisha hiyo hatua ya mazungumzo baina ya serikali na pia KMPDU. Uh, kwa sababu kwa kweli wakizungumza na wapate kupatana, itaweza kusuluhisha mambo mengi, ikiwemo kupatia huduma za afya wale ambao wanahitaji, wagonjwa. Lakini kile ambacho ningependa kusema ni kwamba hatungependa tujipate katika hii um, wakati kama huu tena, kwa sababu si mara ya kwanza tumeona mazungumzo kama haya. So tunaona ya kwamba kama vile daktari amesema hakuna ile goodwill, watu wanasukumwa ili wapate kuzungumza, kwa sababu koti imesema. Lakini kwa ukweli kama serikali kwa, kwa maoni yangu, kama serikali kweli ina majukumu na inayatekeleza, hatufai kujipata hapa, hatufai kukuwa tumepoteza maisha ya, ya, ya, ya Wakenya kwa kwa sababu wagonjwa hawapatikani mahospitali ndiposa watu wa, wapate kuketi. So tunaona ya kwamba haya mazungumzo si kwamba watu wamekuja kwa meza kwa sababu um, wangependa kukaa kwa meza. Wameketi kwa sababu uh, koti imewasukuma ime, ime, ime katika kuketi 2017. Tulikuwa na hii conversation 2011, 2013. Kile ambacho nimeona pia ya kwamba na, na, na haya ni matukio yamekuwa yakitokea kila mara wanapoketi ni kamba kuna coercion. Wanaona ni kwamba hizi CBA zimepatikana for political reasons, kwa sababu labda mtu anaona ya kwamba uh, interest yake, kwa mfano kama ni serikali inaona uh, in the interest ya, yake labda kuna hizi elections zinakuja, wacha tusaini hizi CBA mbio mbio, lakini inasahau ya kwamba unaposaini zile CBA you are binded, hakuna vile utasaini kesho ukose kutekeleza. So mimi kwa maoni yangu nitasema ya kwamba vikao vipo, lakini hakuna ile goodwill so hatungependa tukuwe na mazungumzo kama haya miaka mbili ijayo ama miaka mitatu ijayo. Ingekuwa ya kwamba zile CBS zote ambazo zimekuwa zikikuwa signed baina ya serikali na KMPDU zimetekelezwa, hatungejipata mahali hapa. So I would um, naweza sema ningependa yawe ni mazungumzo ambayo ni ya haki kweli, mazungumzo ambayo yana ukweli ndani yake, lakini si ati tunafanya tu hivi kwa sababu ya Um, uh, ya, ya, ya kufulfil ile requirement ya court kwa sababu tumeona uh, serikali ama wale representative wa, wa serikali wakizungumza kule nje wamekuwa hardliners ya kwamba hatuna pesa na hatutatoa pesa. Hata tulimsikia raisi akisema ya, ya kwamba yule ambaye anatetea madaktari awalipe hao madaktari, so kama wameketi wakati huu pesa zimetoka wapi? So kuna shida mahali and uh, mimi kwa maoni yangu nitasema ya kwamba mazungumzo yanafaa yawe na ukweli ndani yake, na tunapofanya haya mazungumzo, tunafaa tuwe tuko na ule utu, na tuwaweke Wakenya ambao wanalipa ushuru mbele, na sisi wenyewe zile interest zetu kama serikali ama kama ni KMPDU ziwekwe nyuma. Wakenya ambao wanahitaji huu huduma ndio wanafaa kupatiwa kipa chao mbele na pia kitu ambacho ningependa kusema kama mtetezi wa haki za kibinadamu, ni vyema na tujue ya kwamba kama serikali, kwa mfano, ni jue ya kwamba madaktari nao wako na haki, haki nyingi tu, hata ile right of fair compensation, ni haki ya madaktari kwa sababu huwezi kutoa zile huduma kama wee mwenyewe haki yako inakiuka kwa. Uh, nitapatiana mfano mmoja juzi tu. Uh, wiki iliyopita tuliona uh, Inspekta Generali wa Polisi Jafet Kome uh, alipotoa uh, ile idhini ya kwamba ama ilani ya kwamba hawa madaktari uh, atadili nao watani tumie, watani, family and decisively watapokuwa wanaonekana wa pale kwenye streets wakifanya waki, waki, waki maandamano maandamano. Uh, katika katiba kipengele cha thelathini na saba, kila mtu ana haki ya kuenda kuandamana kama anaona ya kwamba ako na swala ambalo linamfinyilia mahali ana hiyo ha haki ya kwenda kufanya nini, kuandamana. Lakini tuliona ya kwamba maandamano yao yalikuwa yanataka kusitishwa na inspector generali, na kama Kenya Human Rights Commission na mashirika mengine kumi na moja tulikuja pamoja, tukaenda kotini as a matter of urgency, tuka seek court order, na tukasema ya kwamba um, uh, uh, inspector generali amekiuka sheria vipengele tu vingi, kwa, kwa, kwa ajili ya muda singependa kuitaja, lakini no. kile ya tumeona ya kwamba kumekuwa kama ni ushindi labda, ni alau tu nimalize, ni, ni, ni, ni kwamba tuliseek for command responsibility, kwa sababu utaona justice come atakutoa hii dini, then polisi wanaonekana kule wakipiga madaktari wakiwadhulumu, waki, waki zile haki zao, so tumeona ya kwamba court iliweza ku, kuamurisha kwa mbio ya kwamba um, uh, inspector generali aombe msamaha hata uh, kwa um, Uh, daktari uh, Davji Atela, kwa sababu alipigwa kwa wakati mmoja. Kulikuwa na wakati ambapo alikuwa alipigwa na akapata ku, ku, kwenda hospitalini na pia hata hawa madaktari ambao wana, wana, wanaandamana wapate kupatiwa nafasi yao kikatiba ili waandamani, kwa sababu they, they are unarmed citizens and they have a right Uh, to pick it. So, o uh, sisi kama Kenya Human Rights Commission tutatumia mbinu zote, na kwa sababu ukizungumzia kwa mfano masuala ya madaktari sio tu pale kwenye afya, lakini pia utapata kuna ukiukaji mingi wa sheria ambazo si tu kakazi yao, hata like for demonstration ni, ni, ni, ni haki, lakini unaona hao no. wanafukuzwa. Tukialau mambo kama hayo kufanyika, tutaona wakenya wote watapata kufinyiliwa hata no. na zaidi. Asante, asante sana uh, daktari uh, good kwa, Ani, hayo. ane tinerima ni Anete samahani, mm-hmm. nimechanganya mambo hapa. Uh, tuende moja kwa moja kwa daktari sasa, uh, Bernard Muia, kile ambacho uh, unakiona kinafanyika hivi sasa, kwa sababu swala la migomo hapo Kenya si swala la kusema kwamba limejitokeza mara ya kwanza, limekuwa likijitokeza na eh, kumekuwa kunafanyika makubaliano ya hapa na pale. Je, kwa mfano uh, serikali ikaadhimia kukubali tekeleza haya yale yote ambayo uh, madaktari wanataka kuona yakifanyika, unadhani huu ndo utakuwa mgomo wa mwisho Kenya au bado kuna mwanya mwingine wa maendeleo, wa kuendelea uh, kwa matukio kama haya? Eh, kabla nijibu hilo swali, kwanza nataka kuambia um, Dr. Atela na gurugu yake I wish them the best of luck. Kwa kulingo hii na serikali e, eh, kwa serikali na serikali, ili tupate eh, solution ya hii shida, because I'm sure 100% tutapata solution um, kabla ni also nijibu hilo swali, kuna kitu ki nataka kusema ya kwamba juzi Wednesday, is we we wiki nilishuhudia mgonjwa akifa kwa bahati mbaya, mama ambaye alikuwa anazaa, na kwa sababu ya hii shida ya kutokuwa na madaktari katika hospitali za umma, mama mdogo wa miaka ishirini na tano akaaga kwa sababu ya kompikesheni ya budhaa. Kwa hii hii, si kitu ya kuchezea, ni kitu mbaya zaidi, na kama vile president alikuwa anatumia katika kampeni mambo ya, ya, ya kila ya kuwa ya kwamba leo itakuwa pila ile ya ine ya nguvu ya, ya, ya, ya kutekeleza ama ya kuimplement agenda za hiyo kampeni. Naona ya kwamba hata serikali juu ya kwamba madaktari kama watakuwa wameridhika na wanafanya kazi zile ilivyo Universal Health Care hiyo inasemekana, in the next like 20 years tutakuwa katika hali nzuri ya Universal Health Care. Hata mambo hii ingine ya social insurance fund haitaweza kuwa achif kama watu wa maumini, kama wafanyi kazi sana sana madoctors na nurses na wale wengine wote katika huduma eh, undu, za public health kama hata kuwa mambo imetengenezwa, sioni serikali ikiajidi hiyo pila. Kwa hivyo eh, na najua ya kwamba hii hi mambo ya hii mazungumzo itakuja kuzaa matunda, madaktari watarudi kazini hivi karibuni. Naomba bo sana sana upande wa serikali iangalie hii maneno haraka inawezekana. Kenya inasemekana haina pesa saa hii lakini wache niseme mimi nimefanya kazi na serikali for 40 years. Seriously, I think ni vile tumetumia mali ya umma katika hii serikali kutoka tupate independence, tumetumia mali ya umma kwa njia ambayo si mzuri, kisha tunajulikana kwa sababu ya mambo ya corruption, kuwa na resources zinazotumiwa vibaya Resources kama zinaweza kutumiwa vibaya na hizo pesa zinaingia kwa madaktari, basi madaktari hiyo hiyo mambo itakuwa kabisa mzuri, na tuache kusema ya kwamba au watu wale wengine wa umma wakiona madaktari pesa yao imeongezwa ime wa, na wao wataenda kukoma. I think different scandals katika public service, sana sana mambo ya afya, hakuna nchi ulimwenguni inaweza kuenda mbele kama afya ya hao watu wa hiyo nchi ni mzuri. Kwa hivyo mimi ningesema ya kwamba hii e, mambo isuluhishwe the soonest possible, lakini kuna mwito mmoja anataka kuwaambia madaktari. Mimi ni consultant wa miaka mingi na nimefanya kazi miaka mingi. Hata wao madaktari wetu watenge wakati, kama vile Dr. Atela amesema ya kwamba wawe na siku mbili pa wiki ama tatu wanatibu wagonjwa alafu wanarudi kwa mkomo kama hiyo inawezekana. Hiyo ni maoni yangu na ni maoni nimeona Britain, katika National Health Service, nimeona hiyo katika Israel, mahali nilisomea master, na hiyo inaweza kusaidia hata watu wetu katika Kenya. Asante, asante sana Dr. Bernard Moya. Basi Ligongo, naona kuna wasikilizaji walioandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Basi tuwape nafasi, tuwasomee maoni yao. Haya, mimi nikianza naye Masanja Deusi wa Igate, Geita, Tanzania, anasema mgomo wa madaktari e, wapatao wa athari ni wanawake, watoto na watu wasiokuwa na uwezo kimaisha, kwani hii inatokana e, na umasikini wetu. Uh, DJ Shukuru Musa hiye ni kutoka kule Butembo katwa DRC Congo anasema mimi binafsi, serikali ya Kenya inatakiwa itimize ahadi kwa madaktari, kwani ni wagonjwa ambao wanaendelea kuumia. Rebeka Wakwaya anasema kama Mkenya, naona kwamba kuwa mgomo umeleta athari hasi kwa wananchi wa kawaida. Wengi wamechanganyikiwa, huku walio na uwezo wakikimbilia hospitali za binafsi. Hakuna hatua yeyote iliyopigwa, kwani upande wa serikali e, inakataa kuzungumza na madaktari na kutoa vitisho tele. Madaktari msilale, bado mapambano, na tunaamini mazungumzo yanaendelea yanaendelea. Uh, Matias Isaac anasema hamna la maana kati ya serikali na madaktari, mgomo bado upo na wagonjwa ndio wanazidi kuteseka tu. Huyu hapa ni Maneti Magongo Kione wa Iringa Uluti anasema mi naona rais ndio wa kumlaumu, anashindwa kukaa na hao madaktari. Juma Shija wa Mogwa kule Tanzania, Bukena, anasema serikali ya Kenya iwasikilize madaktari ili kuokoa maisha ya wagonjwa. Erasi Protaze anasema waagize madaktari kutoka Tanzania, madaktari wa Tanzania kama watakubali, ili kusaliti madaktari wenzao. Namwona huyu Suke John Wailangasika kutoka kule Geita, Tanzania. Anasema ni jambo jema sana kwa Wakenya endapo kama wameumaliza mgomo huu wa madaktari, maana lingekaa muda mrefu, madhara yake wagonjwa kwanza wakiongezeka mahospitali pia wengi wao kukosa huduma na kufariki. Ali Mrangi gi, gi, giri Mresa anasema kwamba yeye ni mdau asiyechagua wa saluni Mabibo, Viva Tanzania, Dar es Salaam. Kiukweli athari zake ni kubwa, kwa na serikali ya Kenya inapaswa kumaliza tofauti na madaktari hao basi tuwashukuru na hawa tiger land coach anasema alikuwa anafuatilia kipindi fadhili fwalinga, kutoka kule Tunduma, Tanzania. Tumshukuru pia vilevile vile na Marco Nyanda kutoka kule Izumba, Tanzania. Tuwashukuru kwa mchango mm, wenu kwenye mjadala mm, wetu wa leo wa live talk. Basi naona tunaelekea uh, punde tutamaliza kipindi, kukamilisha kipindi Dr Gudi, umemsikia uh, Benard Muia ambaye ni daktari kama wewe, anasema amefanya mm, kazi hii kwa uh, karibu miaka uh, arobaini sasa. E, anasema angalau siku mbili basi kwa wiki mwajali mwahudumie mwa, mwa, mwa wagonjwa wanakuja kwenye hospitali za umma, lakini basi, uh, emergency services inaendelea medical superintendents, CECs na hao pia ni madaktari wanaangalia emergency services. So emergency services zinaendelea. Hiyo kazi yenye haifanyiki ni elective surgeries, elective uh, cases and clinics. Hizo ndio tumefunga. Lakini ukienda kwa mahospitali, kuna hospitali zimefungwa kabisa na kuna zile zinapeana emergency services. Sisi shida yetu ni moja tu. Uh, as Madam Annette and Daktari has pointed out, ile shida tuko nayo ni lack of goodwill. Tangu hii strike ianze ulisikia venye CS health alisema we can fire all the doctors and hire other ones, alafu akaenda kwa Fudol akasema we will deal with those doctors, kisha baadaye akina Felix Cosgay wakakuja Matendechero na wakatua pia ule Mr come kutukomesha from doing our demonstrations hiyo inakuonyesha ya kwamba serikali haina goodwill. And the only reason tuko kwa meza na the only reason hata wamekuja kwa meza kutuongelesha ni juu ya court order. Ile siku serikali itakaa chini ione sisi ni watoto wao wow, na we are not different from the president. We are all Kenyans na tunataka tu what is best for Kenya then tutaweza kuelewana. The president tuto, anafaa kujua ya kwamba wakati wa elections walikuwa wanatuma magari kwa mahospitali ndio wagonjwa wapelekwe kwa polling stations na wa, wa, wapewe kura. Sisi kama madaktari tulikuwa tunaenda nao wagonjwa, kwa sababu kulikuwa na wengine walikuwa na mask ya oxygen, lakini wanasema mpaka wapige hiyo kura. Kwa nini? Kwa sababu walikuwa wameaminia huyu president kweli atawasimamia, lakini saa hii vyenye anaongea, yaani matamshi yake kusema wale wanasupport Dr. Stace anaweza walipa sisi hatutaki president Ruto atulipe kutoka kwa mfuko wake, tunataka atulipe na taxpayers money. Ile taxpayers money wanatupa kupeleka watu gambo na kununua expensive watches, tunataka walipe madaktari ndio tuhudumie wa Kenya. Yes, dok, dok, dok, dok, Dr. Gudi kwenye mazungumzo, inabidi uh, pande zote wafikie sehemu waelewane kila upande ulegeza, yeah, msimamo. Sijui we, wewe unaona mko tayari kulegeza msimamo? Mfano serikali ikisema hiki uh, kima cha mshahara ambacho mnaomba hatuwezi kukipata, sababu uh, hali ndiyo ilivyo. Mko tayari uh, angalau kulegeza msimamo kuhusu hiyo mishahara au marupurupu? Lakini tumepunguza demand zetu, tulikuwa na 19 demand, tumepunguza nne na tumesema waki, unajua huwezi kata mshahara, you cannot Reduce the salary tunataka mishahara ya intani baki vilivyo na CBA. Hata watupee implementation matrix, waseme itakuwa hivi na hivi na ikuwe legal, na kusema ukweli, wafuatilie mambo yake, then tunaweza fikiri kurudi kazini, lakini they are not ready to give us anything. Wamesema hawatupei chochote, turudi kazini, tutaongea baadaye. Unaona, strike is our strongest bargaining tool right now Tukirudi kazini tunajua hata hatutapewa hata meeting moja, so tunataka hata serikali itumeet halfway na sisi tuwa meet halfway, tujie venye tutaenda mbele. Lakini serikali imekatalia, imesema sisi hatutaki kusikia mambo yenu. Sasa tutaendaje? Tutaprogressaje kutoka hapo? Shukran sana Dr. Gudi. Uh, basi Anete Nerima kutoka uh, Uh, tume ya haki za binadamu huko Kenya. Uh, unaona sijui kufanyiki nini au una wito gani kwa pande ambazo sasa zimeingia kwenye mazungumzo? Unatoa wito gani kwa pande hizo ambazo ziko kwenye mazungumzo wakati huu? ambazo nilizosema hapo awali ni kushukuru ya kwamba, uh, wame, upande wa serikali na KMPDU wamepata fursa ya kuketi Kile ambacho ningependa kuomba ni kwamba katika haya mazungumzo kuwe na uwazi na tujue kama Wakenya na wahusika ama wadau wote ya kwamba mambo ya afya ni mambo ya utata, there's a lot of complexities tukiongea masuala ya afya, na ingekuwa vyema ya kwamba mazungumzo haya yanapofanyika, ya kwamba cards zote ziwekwe kwenye meza, kwa sababu kwa mfano, ntapatiana mfano mmoja. Uh, tukizungumzia uh, wale interns kwa uh, wamekuwa wakipata marupurupu yao ya uh, shilingi elfu mia mbili na sita tujue ya kwamba elfu mia mbili na sita SRC iko involved kwa sababu SRC iko na jukumu kubwa hapa, serikali kuangalia mambo ya wage bill. Walipata kufanya uh, utafiti wao ili kupata kuona ya kwamba hawa madaktari um, ama hawa interns, eh, si kama interns wa kawaida Ukienda hospitalini utapata ya kwamba madaktari wanategemea eh, hao interns, ili kumake a lot of decisions kuhusiana na uh, wagonjwa, so kumaanisha kwamba hawa interns wana majukumu makubwa ambayo wana- wanafanya hapa hapa Kenya kama madaktari, sio tu kama yule intern mwingine ambaye utasema ana practice. Huyu ni mhudumu wa afya wa afya haswa, so inge kuwa vizuri ya kwamba tukifanya mazungumzo kama haya, tuna make sure wahusika wote na tunaweza kufanya ile tutaita unpacking hii health sector, ya kwamba ni nini ama zile root causes ambazo ziko katika hii um sekta ya afya ni vipi, ili tuweze kuzisuluhisha kikamilifu, kwa sababu kile ambacho tunaona ni kwamba tuna, tuna deal na, na, na, na issue superficially. Baada ya miaka miwili mitatu, ndio hivyo. Wakati mwingi hizi CBS pia zinakuja wakati wa elections. utapata ya kwamba wale ambao ni wagombea wa viti wanachukua ile fursa ya kwamba watadanganya ama watakubali kusign zile CBS, kwa sababu kuna ile interest ambayo wanataka, wanataka wapigie kura, kama vile daktari amesema, so utapata watasign, baadaye utapata mtu fulani anakuja kwenye mwenyekiti akifika, uh, anataka kuadvance interest zake ambazo katika hiyo interest yake madaktari sio interest yake, ama hii sekta ya afya sio interest yake, na kama ni interest yake utapata labda interest iko katika infrastructure development na sio human resource. So mimi kwa maoni yangu, ningependa ya kwamba wakati ambapo wanakaa, labda huu ni muda wa mwafaka ambao health sector in general na wahusika ama wadau wote katika health sector wapate ku unpack Eh, zile shida ambazo ni za, za, za afya upate, upate ni zipi, ili suluhisho mwafaka ipate kufikiwa. Shukrani sana Anet Nerima. Dok Mwia, kwa dakika moja tu unatoa wito uh gani kwa uh, madaktari na kwa serikali? Yangu ni asante sana. Yangu ni kidogo sana, nitasema hivi: kupoteza mgonjwa kwa sababu ya strike, mtu akufe kwa sababu ya strike, upande wa serikali, upande wa madaktari, hiyo ni kitu ambacho hata hatuwezi tukafikiria juu yake. Mimi ningesema kitu ingine ya pili, ya kwamba experience yangu, hata hii strike ikiisha, na itaisha, madaktari watapata salali zao, vile watasikilizana na serikali, na ningeomba bosa waangalie hiyo maneno wawe haraka haraka, wafanye haraka haraka ili hii wasikilizane, alafu mw, mtu wa kawaida, mwananchi wa kawaida aache kuteseka. Sawa. Basi, shukrani kabisa kwa mchango wako Dr. Benard Muia. Eh, ni kushukuru pia Dr. Gori Gudi kwa mchango wako vilevile, Annette Nerima kutoka Tume ya Haki za Binadamu nchini Kenya. Niwashukuru pia wasikilizaji wetu walioshiriki katika mjadala wetu wa leo. Hapa studio mlikuwa nami Patrick Nduimana na mwenzangu hapa Idi Ligongo. Mwongozaji wa kipindi ni Aida Isa. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na weekend njema.