Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ikiwa ni ya juma nne, tarehe ni tisa mwezi wa nne mwaka elfu mbili ishirini na tatu, nikiwa nimechangamka kweli hapa studio kumi na tano, nikiwa tayari kabisa kusafiri na wewe kwa muda wa takriban nusu saa ya mambo mengi mazuri tu. Jina langu Harrison Kamau. Bila shaka Harrison Kamau hayuko peke yake msikilizaji, niko ndani ya nyumba ya studio ikiwa ni siku nyingine nzuri kabisa ya Jumanne. Uh, mambo ni mazito kweli kweli, saa 3:30 asubuhi sa hapa Washington, lakini saa 10:30 pale Afrika ya Mashariki Kamau, na vile vile 9:30 pale Afrika ya Kati. Ndani ya nyumba ya studio nimekusha jana tele kama pishi la mchele Kamau. Naitwa Sunday Shomari na Kamau, kama unavyojua eh, sasa hivi sasa, eh, Waislamu kote duniani ndio wanamalizia malizia mfungo wa Ramadhan, wengi tayari wakishaanza okay, kuzungumzia maandalizi ya ile Eid el Fitri. Mambo namna gani? Mambo yatakuaje, Kamau? Tutawasikiza watu wanasemaje, sivyo? Kweli kabisa, tutasikiza kwa hakika hali inavyoendelea na vilevile tutasikia mchango wa ndugu zetu Waislamu pamoja na wasikilizaji wetu kutoka kote duniani wanavyosema kupitia jukwa letu au kurasa wetu wa Facebook kuhusiana na sikukuu hiyo unayoisema pia ya Idi Idul Fitri. Bila shaka bila shaka, tukiangalia hayo basi, Kamao pia unajua kwamba eh, kule nchini Kenya tazungumza na vijana baadhi ya kijana ambaye anafanya shughuli mbalimbali za kusaidia walemavu walemavu wanahitaji wale msaada wa kipekee kukamilisha mambo yao ya kila siku. Sasa huyo ametumia teknolojia kujaribu kuhakikisha kwama mambo yanakwenda vizuri. Kwa upande huo tutaangazia hilo vilevile vile, bila kusahau tutaangalia kuhusu waraibu eh, mraibu wa wa zamani dawa za kulevya, naye atazungumza kuhusu taasisi yake aliyoanzisha eh, huko nchini Tanga, Tanzania, mambo anafanya vipi kusaidia watu ambao wanataka kuachana uraibu na mambo kama hayo. Na VOA Express, kama ilivyo ada, haikwendi bila muziki. Yote yanafanyikia hapa studio 15, VOA express Idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, moja kwa moja tuelekee kwenye shamra shamra za kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuelekea kwenye Idu Fitri, ambao shughuli nyingi zinaendelea kote ulimwenguni na hasa Afrika, ikizingatiwa kwamba wako mbele yetu. Sasa kule ni jioni, hapa bado ni mapema kidogo, na nimetaka tu wenzetu, wasikilizaji wetu ambao wamekuwa kwenye hizo shamra shamra, wazungumze na watueleze walipo, moja kwa moja kwa mwingine, wakitueleza hali imekuwaje, na matarajio na labda Ukilinganisha mwaka huu na mwaka uliopita, mambo yako vipi? Kwa majina, naitwa Shushuu ya haya, naishi Tanzania, Dar es Salaam. kidogo na ya haya, tunapokamilisha mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, unaweza ukasema ni baadhi ya mambo yapi mazuri ambayo umeyashuhudia? Wakati huu watu wamefunga na wamekuwa watulivu na mambo ya jebajebo yametulia. Kando na mambo mengi mazuri ya kutulia, labda pengine hali ya kiuchumi, hali iliyoko, wewe umeshuhudia mabadiliko yapi ukilinganisha na nyakati zilizopita, au miaka ya nyuma, biashara zimekaa vizuri, zinatoka kulingana na mara ya kwanza. Sasa hivi kidogo hali ya uchumi kwa vizuri. matarajio yako, tunapoelekea kufungua au kumkamilisha Ramadhani, na labda pengine ujumbe kwa rafiki zako wengi wakiwa karibu na wewe na walioko mbali? Kwa mimi, matarajio yangu ni kufungua biashara, kujiendeleza kibiashara na kuwahamasisha wenzangu wajiendeleze kibiashara, wajiendeleze kiuchumi. Maana yake sasa hivi uchumi uko vizuri. Ah, kwa nyuma, kwa maisha ya nyuma kidogo, kwa upande wangu biashara ilikuwa mbaya, ila kwa sasa biashara kidogo afadhali. Haya basi, na ujumbe wa mwisho kwa ndugu zako Waislamu walioko kote ulimwenguni, naombea mfungo mwema na Idi Mubaraka. Tufungue kwa Mwenyezi Mungu. Kwa majina anaitwa Mohamed Ali Abdara Chombo kutoka Geita, Tanzania. Tukiwa tunaelekea kuhitimisha mwezi mtukufu wa Ramadhani, ninawatakia heri Waislamu wote, maandalizi mema kwa ajili ya sikukuu ya Idilfitri, inshaallah. ninawatakia e, maandalizi yaliyokuwa mema, tujikikilishe zaidi kumwabudu Mwenyezi Mungu muda ambao utakuwa ni ni siku ya Aidi Mwenyezi Mungu akijalia kuliko majali wanshallah. Na sijui pengine utasemaje kuhusu mwezi wenyewe, umekuwaje mwaka huu ukilinganisha na miaka mingine? Mwezi huu ume-na utofauti kidogo, hasa kumekuwa na na changamoto ya ya mfumuko wa bidhaa masokoni. Kwa kweli, hali si nzuri, hasa kwa kwa upande wa sukari hii, kwa wale ambao tumo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tukiwa tunamalizia, tuna kwa kweli, hii imetuletea changamoto kidogo kutokana na mfumuko wa bei ya vitu. Asanti sana ya haya na ali nyote mkiwa kule tanzania kwetu. Pia hapa VOA tunawatakia kila la heri wakati huu wa kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha kuikaribisha kwa sikukuu ya idu Fitri. Ni VOA Express ambapo hapa namwona Bruce Melody wakiwa na Shaggy wanasema when she's around Mazito hayo. Huyo ni mkongwe, unamwona mzee wa kazi Shagi akiwa na Bruce Melody kabao, vitu vyao sio mchezo, kitu kimetamba kweli kweli, anakwambia close your eyes when she's around, yeah. Yani akiwepo wewe unafunga macho. Safi sana, kwa sababu ukifunga macho kamao unaona vitu vingi sana, unafunga macho, unaanza kupelekwa nyuma, mambo yalivyoanza mpaka pale alipofikia. Kwa hiyo unapata vingi sana, macho yana mengi, wanakwambia Waswahili. <laughs> kama unajua vitu siombi vya mchezo, halafu Bruce Mayada alikuja hapa studio. Unakumbuka alikuja kutembelea kitindikia alipopata mwaliko maalum, mm, kuja Marekani, akaonekana kwenye NBC akiwa na huyu shagyo, akiperform moja kwa moja, live kwenye studio pale, lakini pia alipata nafasi ya kutembelea hapa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika. Safi sana, ndivyo mambo yanavyokuwa ndani ya VOA Express. Ndivyo tunafanya mambo. Bila shaka sasa kama unaelekea kule, nikukwambia mobility tunazungumzia kuhusu kampuni inaitwa ATE Mobility. Kampuni hii imeanzishwa na kijana mmoja kule nchini Kenya. Kijana huyu ameanzisha hii kampuni mahsusi, kwa sababu gani? Kamao kusaidia walemavu kuweza kwenda kwenye shughuli zao mbalimbali, kwa sababu mlemavu inapokuwa anataka kutoka, kuingia kwenye gari likuwa na changamoto zake, anakutana nazo hmm. Sasa akaona kwa nini asianzishe kampuni ya kuwasaidia waendeshe hizi hmm. wawe na uwezo wa kuzunguka, kuwa na usafiri na kadhalika, kavyo unavyoona uba lakini sasa hii ni maalum kwa ajili ya watu wenye ulemavu. Lakini basi huyu Kamau pia alipata nafasi ya kuangalia hii kitu mpaka akaanzisha. Nipata nafasi ya kuzungumza naye, anaitwa naye Dan Kamau, sio Kamau wewe, Kamau mwingine eh. Kwa hiyo Dan Kamau, kwanza kabisa nilipoongea naye kuhusu hii kampuni yake ATE Mobility, nataka kujua kitu gani sasa kilimsukuma na kuweza kuanzisha kampuni hii Jambo ambalo lilifanya mimi niweze kuanzisha hili kampuni ni kwa vile uh, babangu alipata ajali nikiwa mdogo, nikiwa uh, na miaka saba aliweza uh, kupata ajali na akaumia mgonga or rather, uh, the backbone. so uh, kuanzia pale akaanza akawa mtumizi wa wheelchair. uh, so uh, pale ilituafekt sana kifamilia, hata pia kwenye masomo yangu kwa sababu uh, kutokana na ile accident, ali- aliweza kufutwa kazini kwa sababu hangeweza kuwa uh, hangeweza kusafiri kuelekea kazini kila, kila, uh, kila siku. So kutokana uh, na hayo, maisha yetu yakabadilika sana na ikanipea changamoto ya kuweza kusuluhisha ili uh, watu wengine wasiweze kupitia uh, ile shida ambayo mimi nilipitia na ambayo babangu pia aliweza kupitia. Ama kwa hakika Dan, huo ulikuwa ni wakati mgumu sana kwako, kwa na familia mliopitia, lakini pengine baada sasa ya wewe kufika na kutafuta namna ya kusaidia watu hawa, nini ambacho ungependa kuona kwa upande wa serikali inakifanya kuweza kufanikisha haya zaidi? Uh, jambo la kwanza ambalo ningetaka serikali ya Kenya inisaidie ni ili kutupatia uwezo wa kuleta magari haya kwa wingi na waweze ku wave, uh, duty, uh, or, na waweze taxis ya import haya magari kwa sababu uh, hizo tax ama hiyo kodi inakuwa karibu bei ya kunua gari gari lingine. So hiyo bei iko juu sana. So kwetu, hatuna uwezo wa kuleta magari mengi uh, kwa pamoja sahii tuna magari kumi, lakini pia yale kumi ni ya watu wengine tofauti. So ile wakati tunapata kazi kupitia our mobile app, ambayo nima pia kupitia nambari zetu za simu ama kupitia our website tuna Uh, tunaomba yale magari kutoka kwa madereva hao ili tunaweza kusafirisha watu walio na uh, na ulemavu, sio shida. Moja kubwa ambayo ningetaka serikali tutatulie, ni kutuwezesha kuyaleta ama kuimport magari mengi, na pia tusaidie na mahali ambapo tunaweza uh, jifunza kutengeneza yale magari hapa nchini Kenya, kwa sababu sasa kama mtu aliye kama mtu ako na gari na ambayo haina hiyo ile wakati anataka ku uh, inambidi auze ile gari, anunue lingine. So serikali ikaweza kututengenezea mali ambapo tunaweza anza kutengeneza ama kuboresha haya magari tuliyo nayo hapa nchini itatusaidia uh, tutakuwa na uh, magari haya yatakuwa ya bei rahisi, na pia itakuwa inatuchukua muda kidogo sana kutengeneza gari iweze kuwasaidia uh, wale walio na ulemavu. Bila shaka Dan Kamau, kitu ambacho nakifanya ni kitu cha maana, kitu kizuri, kitu cha kusaidia jamii na kitu ambacho kinaonyesha maendeleo mazuri. Na bila kukwambia tu Kamau kwamba Dan Kamau pia alipata nafasi ya kufika hapa Marekani, na alifika hapa kwa ajili ya kuzungumza na baadhi ya wadau katika sekta za serikali na wafanyabiashara juu ya namna ya kuendelea kuhudumisha na kusaidia watu wenye ulemavu na yeye anafanya kazi nzuri sana na kama ambavyo nimesikia akisema ni, ni kwamba kuna magari maalum na kwa ajili ya watu wenye ulemavu yanayohitajika kutolipishwa hmm, ushuru yanapoingia nchini hmm. Basi hongera sana kwa kazi nzuri hiyo, na tutaendelea kuangazia zaidi kwenye hata vipindi vyetu wakati mwingine. Basi sasa tuingie kwenye habari za kimataifa. Mamia ya madaktari wa hospitali wamejiunga na maandamano katika mitaa ya mji mkuu wa Kenya, Nairobi, hivi leo wakati mgomo wa madaktari ukikaribia wiki yake ya nne. Takriban dazeni moja polisi, ya polisi wa kutuliza ghasia wakiwa katika magari wamekuwa mtaani wakifuatilia maandamano hayo ambayo hayakuidhinishwa na mamlaka. Wanachama wa chama cha madaktari wa tiba, wanafamasia na madaktari wa meno KMPDU, ambao ni elfu saba, wamekuwa katika mgomo tangu Machi 13 kudai malipo bora na mazingira mazuri ya kazi na kuvuruga huduma za afya katika hospitali 57 za umma nchini Kenya. Uturuki umesema leo Jumanne kuwa inaweka vikwazo vya kibiashara dhidi ya Israel walivyoathiri bidhaa mbalimbali hadi pale Israel itakapotangaza kusitisha mapigano huko Gaza. Vikwazo hivyo ni pamoja na biashara zilizo katika makundi ya 54 ikijumuisha chuma, shaba, seruji, mafuta ya anga na mbolea. Hatua hiyo inajiri siku moja baada ya Israel kuzuia ombi la Uturuki la kupeleka misaada kwa njia ya anga huko Gaza. Nchi nyingine kadhaa zimefanya majaribio ya misaada kujaribu kukabiliana na kile mashirika ya binadamu yamesema ni ukosefu wa upatikanaji wa kutosha wa kuleta misaada inayohitajika sana kupitia njia zinazokatisha ardhi. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron na leo anatarajiwa kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken hapa Washington kama sehemu ya ziara ya kushinikiza maafisa wa Marekani kuunga mkono mswada mfupi wa ama mpya kwa Ukraine. Ziara ya Cameron pia itapelekea kufanya mazungumzo na viongozi wa bunge akiwemo spika wa bunge Mike Johnson, ambaye amepinga hatua hiyo na kusonga mbele na mswada wa usalama ambao una msaada wa dola bilioni 60 kwa jeshi la Ukraine. Rais Joe Biden mara kwa mara amemsihi Johnson na wapinzani wake wa Republican kuunga mkono mswada wa msaada kwa Ukraine na kiongozi wa China Xi Jinping amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov hii leo Jumanne, katika ishara ya kuungwa mkono na pande zote mbili dhidi za upinzani dhidi ya demokrasia za nchi za magharibi wakati Moscow ikivamia Ukraine. Tungependa kuelezea shukrani zetu za hali ya juu na pongezi kwa mafanikio ambayo imepata kwa miaka mingi na zaidi ya yote katika mwongo uliopita chini ya uongozi wako, Lavrov alimwambia Xi kulingana na vyombo vya habari vya Rusia. Mambo mazito haya kamao, eh? O hey, mambo safi sana pale Fikgaza wakiwa na Yose Kamilion na Cosena wanasema banana. Miondoko imechanganyika kidogo pale unaand, kuna kuna, mm, akisema yagara banana, who want to banana. <laughs> Yani anaongea vitu vingi sana hapa kwenye nyimbo, mambo yake mazito ya ni <laughs> mazito. Uganda kuna banana kule, unajua. <laughs> E, wanapenda sana matoke kule, kwa hiyo ndizi zinaliwa sana kule kwa kusema kweli. Haya basi, na wakati yeah, mewadia. Tunauliza, je, unajiandaa vipi kwa sherehe za Eid Fitri hapa ulipo? Maoni yametumwa mengi sana sana. Unajua tena watu ndio wanajiandaa hivi kama sasa, maoni yanakuwa mengi kwa, kwa sababu watu ndio ndio maandalizi Haya basi, hapa namuona Jonas Said Mwaya, anasema ni yuko kule Mlumbi Singinda, si anasema, mimi nimejiandaa vizuri zaidi kusherekea kwa amani huku nikiwaalika ndugu jamaa na marafiki popote walipo. Timothi Ngaira yuko Kitale, Kenya, anasema sijajiandaa vyovyote japo nazidi kutegeategea VOA. Asante sana. Efra Henry Impose kutoka Kenya anasema nikiwa hapa Garisa nawatakia ndugu zetu Waislamu wote ufitri njema yenye fanaka na, na baraka. Didi ya Sahani KK Hodari anasema toka kule Lubero, Kivu Kaskazini, anasema yeye hajafanya maandalizi sana, lakini anawatakia wote sikukuu njema. Zabrona Mayongezo, kijana mkongwe, yuko kule Beni, anasema yeye anasubiri siku ifike ili ajipange sawasawa sawa. Oscar Samuel anasema kama anajiandaa, anaamini iwe siku kama siku nyingine, watakao sherekea na wawe na amani na furaha. Naona maoni yanaenmania ni mengi lukuki. Kuna didia sahani lhodari anasema yuko kulubero Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema mpaka sasa hivi mimi sijajiandaa kwa sababu hali ilivyo DRC sivyo. Unajua kuna baadhi ya maeneo kama wakapati uzunguza wakati wingine e. Sasa unapokuwa kwenye vita na usalama na hali kadhaiko kidogo inakuwa ni changamoto. Na hiyo kwa kweli tunawapa pole sana ndugu zetu kule DRC kwa kipindi kama hicho unachopitia, wakati kama huu ni kipindi kigumu sana. Chash mjeshi Raida anasema ni bodaboda meran kule anatoka Manyara, Tanzania, anasema amejiandaa na kwa kumshukuru Mungu na pia sherehe itakuwa, atakuwa pamoja na familia yake na baadhi ya marafiki pamoja na majirani. Zumbe Shemkai anasema Eid il Fitri ni uzima tu ya nategemea kuwa nyumbani pamoja na familia yangu mke wangu mpendwa Saumu Abbas Msoka pamoja na watoto wangu wawili, tutakuwa so pale eh, tukisherekea Idi basi bila shaka eh, baada ya kusikia hayo msikilizaji, ni wakati mwingi wa kupata kibao cha muziki. Kibao hichi cha muziki kamao bila, kus, bila kusahau wewe ndio unakipenda sana hichi kibao. Sauti Sol wakiwa na India Ari mm. wanasema nini? my everything Yani, sio mchezo wewe, ndio kila kitu changu. Yani mimi sina chochote, wewe ndio kila kitu. Yani nkikuona wewe, mambo yangu yote yametimia, ndio wanavyosema hapa Sauti so, hebu tuwasikilize kwanza. Every to feel like a star. Safi sana sauti soul pale jamaa. <laughs> Anajulikana kama bn sauti yake huwezi, <laughs> <laughs> ukakosa kuitambua. Mambo yakiwa fiti sana my everything ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, wakiwa naye India ari na mambo yanakuwa safi sana mema, nikukumbushe kwamba kuna redio zetu nyingi shirika tu zilizoko katika eneo la Afrika mashariki na kati, baadhi zikiwa ni pamoja na Radio Sunrise Arusha Tanzania, KIS FM Mwanza Tanzania, Nur FM Iringa Tanzania, na tukiingia kule DRC tuna redio Rakombu na Ghana, Radio Malaika Rubumbashi, Radio Soleil Butembo DRC. Radio Life HD kule Kolwezi, na vilevile vile tunayo Radio Mwananchi nchini Kenya, sauti ya mwananchi, na sasa radio kule Bungoma nchini Kenya, bila kusahau Lulu FM Malindi vilevile vile, nchini Kenya. Mambo yanakuwa safi sana, zipo redio nyingi sana kama hawa, unaweza kusema zote, lakini pia usahau redio Manyema nambari, nambari, nambari moja, wanakuja kwa kifaransa nambari <laughs> lakini ma yake ni nambari moja kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mambo yao ni mazito kweli kweli pale Kindu, mambo namna gani pale? Bila kusahau vilevile eh, redio Ngoma ya Amani, mambo ni mazito mazito mazito. Tafadhali usikose kuendelea kusikiliza pia kwenye mtandao wetu wa Facebook na vilevile mtandao wetu wa VOA Swahili com kama unasemaje? Safi sana. Tunapoelekea kwenye ushauri, ambapo Said Bandawe ni mratibu wa zamani wa dawa za kulevya na taasisi yake inaitwa Gift of Hope yenye makao yake katika mkoa wa Tanga. Anawasaidia sana vijana waliotumbukia kwenye tatizo hilo kuachana kabisa na matumizi ya dawa hizo na kushiriki katika maendeleo ya kijamii. Basi anawashauri vijana wenye msongo wa mawazo kutokimbilia kwenye matumizi ya dawa za kulevya, kwa sababu badala ya kuwa na suluhisho basi tatizo linaongezeka. Mwenzetu Patrick Nduima amezungumza na naye na ameanza kwa kumuuliza yeye mwenyewe alivyoanza kutumia dawa hizo za kulevya. Sababu ziko nyingi, lakini kwangu mimi hapa nilikuwa na mambo mengi. Kwanza nilikuwa ni mtu ambaye s pia ile mskumurika, lakini pia changamoto ilikuwa nalifanya mimi kwa kutokujiamini, kwa, kwa, kwa sababu nilikuwa ni yani muda mwingine naishi na baba sipati ile mahusiano ya wazazi, lakini wenzangu kuwa na baba na mama na, na baba watu na baba na mama Da, na na na mume mwingine kwa mimi nilikuwa siko comfortable na nilikuwa kijana mpyaamini, lakini nilipokwenda shule nikakutana na makundi ya vijana wenzangu ambao uh, walikuwa tayari wananionesha kwamba ili nicheze mpira vizuri au nifanye kitu kizuri au nifanye kitu kwa ufanisi basi nitumie dawa za kulevya na pia za kupia petroli na bangi, lakini mwisho wa siku nikaenda kuingia kwa hard drugs. Kuna vijana wengi ambao wanadhani pengine uh, kuweza kukabiliana na matatizo ya maisha, msongo wa mawazo, inabidi wakimbilie kwenye madawa ya kulevya. Sijui vijana kama wanawashauri nini? Hata mimi niliona kwamba nikikimbilia kwenye madawa za kulevya itakuwa ni suluhisho kwangu, kwa lakini niliongeza tatizo. Kwa hiyo amini kabisa, unapokuwa na changamoto yoyote, kwenda kufanya mbadala wake au kitu kingine mbadala upunguzi tatizo bali unaongeza tatizo kwa sababu mwisho wa siku utaenda kwenye kupokeza ndoto na mwelekeo wa maisha jamii itokuamini utakuwa na unyanyapaa ndani yake. Kwangu mimi sulushe suushe siotakutumia ni kuitatua kwa njia ambayo pia laa haai, yani mwamko wa kiroho kupata watu wa ushauri na vitu vingine. Unaona, kufanyike nini ili kuweza kukomesha kabisa suala hili la uh, matumizi ya dawa ya kulevya ambayo yana athiri zaidi uh, vijana ania au kila dunia nzima, kila binadamu atu ajue dhara matumizi ya dawa za kulevya kiundani ndani. Kwa hiyo kingine, si jambo la mtu mmoja ili jambo ni la mtu mmoja mmoja, serikali, jamii, wazazi na kila mtu kwa nafasi yake. Nalaongelee swala la dawa za kulevya pale kwenye mtu mtumiaji, basi wamlingi kwa nia njema bila kuaa. Kwa yule ambaye ana uhatarisho wa kuingia, basi pia apatiwe ushauri ili asiingie kwenye matumizi. Safi sana. Nafikiri kwamba ni ushauri tosha kwa vijana, na hongera kwa kazi nzuri unayoifanya mwenzetu. Ni hatua nzuri ambayo itaokoa kijana mmoja au wawili, na wakarejea hali ya kawaida ya maisha. Bila shaka mambo ni mazuri, Kamao. Sasa tunaangalia nini, Kamao? Mambo yanayotrendi, yaani vitu vinavyotamba hmm. kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, mengi Kamao, ni zile mawani za giza Mawe, kama unakumbuka miaka ya za zamani kabla wakati hatujaanza picha za, za, za simu hizi za mitandao. yeah, kuna kitu kinaitwa negative. Sasa wewe yeah, naonyesha wewe ndio mkongwe mzee wa zamani unajua hizi mambo sasa, zile <laughs> negative na dark room na hizi zingine x-ray copy kwa zinatumika wakati ukitokea kupatwa kwa jua, naomba watu ndio wavae kule Afrika no, mashariki, weze kuangalia jua lisikuumize macho mm. Sasa hicho ndio kinacho trendi kwa sababu, jana kama unavyokumbuka ilivyoonekana Marekani. Marekani yote kaskazini, watu walikuwa wa wamepiga zile miwani kuangalia na walifanya mpaka na pati mm. Texas waliandaa bonge la pati mm. Akansa kuwako na bonge la pati, yani kila mahali walikuwa watu wameandaa miziki na chakula na nini ili wasubiri kuona giza, na giza, giza jua inavyopatwa pale hey. Na zile miwani zikagawiwa kwa watu hapa DC hapa kwenye National Mall, walikuwepo watu wamejazana, wanasubiri na wanafunzi wa shule pia alichukua kama ni fursa ya kuwafia kuwafanya watoto wajue, kwa sababu najua kama wanasema hichi kitu kilichotokea jana kitatokea tena baada ya miaka ishirini ndani, Amerikani. ndani, Amerikani. ndani Amerikani. ya Marekani. Kwa hiyo hawa watoto wanaosema leo ni watoto watakuwa naoisha kuwa vijana wakubwa, kwa hiyo watawaonyesha na watoto wao kama historia katika maisha. Kwa hiyo ndio kitu ambacho eh, kinazungumza sana hapa Marekani. Vilevile kama upande mwingine ni Everton, timu ya ligi ya Uingereza. Everton timu hii kama unakumbuka, kama mwanzoni unakumbu, kama mwa mwaka ilinyang'anywa pointi kumi kwa makosa ya kifedha. Sasa tena jana wametangaza tena jamaa wamekatwa tena pointi zingine mbili, rafiki. Sasa itakuwaje, itakuwaje? Ipo ndo shughuli. Lakini zile kumi za mwanzo walikatwa kumi, alafu wakarudishiwa nne. Sasa safari hii wamekatwa tena mbili, wanaambiwa kisa ni matatizo ya kugeuka sheria za kifedha mm-hmm. Sasa kwa maana hiyo Watu mbalimbali wameongea kwenye mtandao wa kijamii wakikasirika. Mmojawapo ni Andros Townsend akizungumza kwenye mtandao wake kwamba hii ni aibu kwa ligi ya Uingereza kufanya michezo kama hii. Basi tutaona mambo yatakavyokuwa, ina na inaonekana muda nao unatupa kisogo. Kwa kweli swali hatuwezi kabisa kujibu, lakini nashukuru sana wengi ambao wameshiriki. Tutapata muda, hata kama kesho tutaendelea na kuangalia majibu yalivyo, lakini kwa sasa basi tunaondoka kutoka hapa Vox Express. Jina langu Harizon Kamau, hewani tumekuwa naye Sunday Shomari na upande wa pili tumekuwa naye Fiona Wamai, msimamizi akiwa Meri Mgawe, ambapo ngoma yetu tunayokuacha nayo ni When she's around yake Bruce Mello. Wakiwa na shagi. Kwa heri ya kuonana.