Marka, and I, I, I'm, I like marka. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano Machi 6 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Afrika, RFA ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Radio Ngoma na ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini, nchini DRC. Unaweza pia kutusikiliza kupitia mtandao wa www.voaswahili.com <muchas> Ripoti za wakati huu wa bunge nchini Kenya wameongeza mgawao wa fedha katika bajeti ya mwaka 2024 hadi 2025. Katika ripoti hii tumeona ile NGCDF kwamba pesa zake zinaongezeka, lakini kwa upande wa fedha za wakilishi wa kinamama fedha hizo bado ziko pale pale na fedha hizo bado ni kidogo mno. Kwingineko zaidi ya watu 15 wamefariki huko Rushuru kufuatia mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya DRC. Ni baadhi ya vidokezo utakavyovisikia katika matangazo haya, lakini kwanza Eid Ligongo anakusomea habari za dunia. Raisi wa Marekani Joe Biden na rais wa zamani Donald Trump wamekaribia marudio ya uchaguzi wa urais wa 2020 baada ya ushindi mkubwa katika uchaguzi wa awali wa vyama vyao kote nchini. Na kufikia leo asubuhi, mpinzani wa mwisho wa Trump Nikki Haley alitangaza kujiondoa katika uchaguzi. Haley, mwenye umri wa miaka hamsini na miwili, balozi wa zamani wa Trump wa Umoja wa Mataifa, kwa miezi kadhaa amekuwa akiwaambia wapiga kura ni wakati wa Marekani kuchagua kizazi kipya cha viongozi. Alidai kuwa si rais Trump mwenye umri wa miaka sabini na saba wala Biden mwenye umri wa miaka themanini na moja anayefaa kuongoza nchi katika muhula mpya wa miaka minne kuanzia Januari mwakani lakini Trump licha ya kukubaliwa na mashtaka, licha kukabiliwa na mashtaka manne ya jinai ambayo hayajawahi kushuhudiwa, ana uungwaji mkono mkubwa miongoni mwa wafuasi wake wa chama cha Republican. Alimshinda Haley katika majimbo kumi na manne kati ya kumi na tano ya Super Tuesday. Ukraini, Jumatano, imesema duru ya sasa ya mashambulio ya usiku wa Russia ni pamoja na ndege zisizo na rubani 42 pamoja na, na makombora matano ambayo yalilenga mikoa minane ya Ukraine. Kikosi cha anga cha Ukraine kimesema walinzi wa usalama wa anga wa nchi hiyo walitungua ndege 38 kati ya 42. Mapigano hayo yaliyofanyika katika mikoa kadhaa ya Ukraine, limesema jeshi la anga la nchi hiyo. Mwendesha mashtaka mkuu wa Ukraine amesema watu saba katika mji wa Sumi walijeruhiwa. Serhii Leisak, gavana wa mkoa wa Dnipropetrovsk, ameripoti uharibifu wa milingoti ya umeme, lakini akasema hakuna aliyejeruhiwa. Maafisa wa Rusia wamesema kuwa ndege mbili zisizo na rubani za Ukraine zilishambulia kituo cha mafuta katika moja ya viwanda vikubwa vya madini ya chuma nchini Rusia leo Jumatano. Jeshi la Israel limefanya mashambulizi ya anga na operesheni za ardhini katika ukanda wa Gaza Jumatano, huku wapatanishi nchini Misri wakifanyia kazi mpango wa kusitisha mapigano ambao ungesitisha mzozo wa wiki kadhaa. Jeshi la Israel limeripoti shambulizi la anga katika mji wa Beit Hanoun na kuua wanamgambo wawili waliokuwa katika shambulizi la kigaidi la Oktoba 7 dhidi ya Israel. Mashambulizi mengine ya Israel yalifanyika katikati mwa Gaza na katika eneo la Khan Yunis katika sehemu ya kusini ya ukanda huo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron amesema anapanga kutoa onyo kwa Israel Jumatano kuhusu uhitaji wa kuwezesha misaada zaidi ya kibinadamu kuingia katika ukanda wa Gaza na kushughulikia kile Cameron alichokita mateso ya kutisha. Wabunge wa Senegal leo Jumatano wamejadili muswada wa msamaha unaohusu vitendo vinavyohusishwa na maandamano ya mauaji katika miaka ya hivi karibuni. Hati hiyo yenye utata inalenga kutuliza mzozo uliosababishwa na kucheleweshwa kwa uchaguzi wa raisi mwezi uliopita. Ukosoaji wa mswada huo kama vile kuwakinga wahusika wa uhalifu wa mbaya, ikiwemo mauaji mawa na uwezekano wa kutumiwa kwa manufaa ya wanasiasa inamaanisha itakuwa vigumu kuidhinisha. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Msamaha huo ni sehemu ya majibu ya rais Maki Sall kwa machafuko yaliyosababishwa na kuakhirishwa kwake kwa dakika za mwisho uchaguzi wa rais ambao hapo awali ulipangwa kufanyika Februari 25. Kucheleweshwa kwa uchaguzi huo kulisababisha maandamano makubwa pamoja na ghasia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambayo bado inasubiri tarehe mpya ya uchaguzi. Baraza la Katiba la Senegal linaweza kutangaza tarehe mpya wakati wowote. Wa zaidi ya hali ya sintofahamu iliyopo, bado haijulikani nini kitatokea kama uchaguzi hautafanyika kabla ya mwisho wa muhula wa Sal hapo April mbili. Sheria ya msamaha inaweza kuitumbukiza zaidi nchi hiyo katika hali isiyojulikana. Maswali yameibuka iwapo msamaha utatumika kwa kiongozi wa upinzani aliyefungwa jela Osman Sonko na hii itamaanisha nini kwa uwezekano wake wa kurejea katika kinyang'anyiro cha urais. Mswada huo utatoa msamaha kwa makosa yote au uhalifu yaliyosikilizwa mahakamani au la na yamefanyika kati ya Februari mosi mwaka 2021 na Februari 25 2024, kuhusiana na maandamano au kuchochewa kisiasa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Misri Jumatano imefikia makubaliano na shirika la fedha la kimataifa IMF ya kuongeza mkopo wa uokoaji mikopo mingine hadi dola milioni nane. Waziri Mkuu Mustapha Madbouly alitangaza habari hiyo katika mahojiano na televisheni leo Jumatano. Misri imekuwa ikifanya mazungumzo kwa miezi kadhaa na IMF ili kuongeza mkopo wa uokoaji mikopo wa dola bilioni tatu ambao pande zote mbili zilifikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Madbouly alisema mkataba huo mpya utaiwezesha serikali kupata mikopo kutoka taasisi nyingine za fedha ikiwemo benki ya Dunia. Tangazo hilo limekuja saa chache baada ya benki kuu ya Misri kuongeza kiwango chake kikuu cha riba na kuimarisha sarafu yake. Hatua hizo ni miongoni mwa matakwa muhimu yaliyohitajika na shirika la IMF na unakusudia kushughulikia mfumuko wa bei na kuvutia wawekezaji. Wanachama wa jumuiya ya mataifa kumi ya kusini mashariki mwa Asia, Asian, pamoja na Australia wanahimiza utulivu kati ya wale wanaoendesha shughuli zao ambazo zinaanza kuwa tete katika bahari ya South China. Ombi hilo limetolewa Jumatano katika taarifa ya pamoja kati ya mataifa ya Asia na Australia. Mwishoni mwa mkutano wa siku tatu jijini Melbourne. Mkutano huo uliidhinishwa kwa kuadhimisha kumbukumbu ya miaka 50 ya Australia kuanzisha uhusiano rasmi na ASEAN. Tamko hilo limesema, Australia na ASEAN zinatambua faida za kuwa na bahari ya South China iliyotulivu na yenye usawi, ambapo imehimizwa kwa nchi zote kuepuka hatua zozote za upande mmoja ambazo zinaweza kutishia matamanio hayo, lakini taarifa hiyo haikujumuisha matamshi ambayo yameitaja ya China moja kwa moja kuwa na makabiliano mengi na mataifa mengine katika eneo hilo. Unasikiliza matangazo haya ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Habari tuliipatia uzito wa juu, tunaelekea huko Nyanzale pamoja na Kibirizi, mahala ambako hali ni mbaya kufuatia mapigano kati ya jeshi la serikali la DRC na waasi wa kundi la M23, huku waasi hao wakiendelea kuteka vijiji kadhaa huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, mwandishi wetu Hoster Malivika anayeripoti ifuatayo. Evariste Matabaro ni mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Bwito, akiwa porini kwa sasa asema hali ni mbaya kwenye uwanja wa mapigano inayoendelea kati ya waasi wa M ishirini na tatu, na jeshi la jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, wakiungana na wazalendo maeneo za huku Antuka Muruturu Mu, nni seferi de Guito vinakatala kabisa, vinashindikana eneo ya Nyanzale iko mikononi mwa M23 nani Kasharira Kirima Kibingu na, na Kabanda mapigano inayolazimisha wanawake na watoto kukimbia vijiji vingi na kukimbilia eneo zenye usalama, wakisikitishwa kuona vijiji vyao vimebaki katika mikono ya waasi, japo wakati wa kambeni Rais wa Kongo aliwahidia usalama. Hii hali ya vita tunaiona, tunaomba maakenani nani chef de leta ndio mwenyewe anaomba asaidie population mei sino, haiko vile sisi portile population maake, antukaa hatuna cha kufanya, inaomba tu epeke chef de leta aone tijinji ya kumaliza imamizozi. Wanawake wakiwa wa kwanza kuathirika wanapokimbia bila mavazi kama mama huyu aliyekimbia kwa saa za usiku. Vitu ambavyo vinaweza saidia wamama kwa mavazi, makaleso, machungu juu, vitu vyote vyenye tulikimbiaka navyo hakuna, vyote valiviveva na makaleso hakuna, na manguo hakuna, na watoto wanateseka kwa yote ile yote mnaweza ona nyewe wakubwa, kama mnaweza tusaidia seba mama na muna gani tunateseka sana, mapigano inayosababisha vifo vya watu na wengine kujeruhiwa. Shadrak Mafula ni mkazi wa mji wa Kibirizi ambao umezungukwa na waasi wa m ishirini na tatu. Uh, wale ambao wanaripotiwa wana, wana kufariki ni watu, zaidi ya ni watu kumi na tano na wale ambao wako kwenye vituo vya afya ni watu karibia saba ambao kwa sasa wanatibiwa ndani ya vituo vya afya vya, vya mahali mnamstani wa bicho tarafani Rutshuru. Kufuatia hali hiyo, serikali kuu ya Kinshasa imetuma ujumbe kutoka Kinshasa. Jackman Shabani ni mshauri wa masuala ya kisiasa wa Rais Felix Tshisekedi. magumu yenu ni magumu wa president Felix susi ya kwanza wa rais iko murudie kweni na ile kazi inapashwa kupata solution. muvita me ile vita inatu letea magumu sana, magumu ya wadeplase na krisi humanitaire. Wakiwa kambini, wakazi wameonekana kuchoshwa sasa na hali ya ukimbizi, wakiomba kurejeshwa nyumbani kwao kwa haraka. Hadi tukienda hewani, vijiji kadhaa vikiendelea kutekwa na waasi wa M23, ikiwemo Nyanzale, Ngoroba, Kasialira, Chirima pamoja na Kikuku wilayani Ruchuru, wananchi wakikimbilia wilayani Lubero. Joser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Kwingineko ni kwamba waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry ambaye kwa siku kadhaa hakujulikana mahala alipo, siku ya Jumanne jioni aliwasili kwenye kisiwa cha Puerto Rico, wakati magenge ya uhalifu huko Haiti wakipigania kuchukua udhibiti wa uwanja mkuu wa ndege nchini humo na kutishia vita vya wenyewe kwa wenyewe kama hatojiuzulu. Harrison kamau anatutaarifu zaidi katika taifa lake la Haiti, mmoja wa viongozi wa magenge ya uhalifu Jumanne ametoa tishio dhidi ya Henry kufuatia ziara ya kiongozi huyo nchini Kenya, ambako alikwenda kujaribu kufufua mpango wa kimataifa wa Umoja wa Mataifa na kutuma kikosi cha kulinda amani nchini humo. Jimi Cherisia, anayefahamika zaidi kama Barbecue, kiongozi wa genge la G9 Family, amesema kwamba hawatasitisha kamwe vita vyao dhidi ya Henry na Tutapigana na Waziri Mkuu Ariel Henry hadi tone la mwisho la damu na hadi pale atakapo jiuzulu. Nipo tayari kufanya ushirikiano na shetani pamoja na kuwa tayari kulala kwenye kitanda kimoja naye. Henry aliondoka Haiti zaidi ya wiki moja iliyopita ili, ili kuhudhuria mkutano wa viongozi wa mataifa ya Caribbean kwenye kisiwa cha Guyana ambapo tarehe ya kucheleweshwa tena uchaguzi ilitangazwa na maafisa wengine bila kumshirikisha Henry, na hivyo uchaguzi umecheleweshwa hadi katikati ya mwaka ujao wa 2025. Tangazo hilo lilidhaniwa ndilo lililosababisha kuzuka kwa gasia mpya zinazoshuhudiwa Haiti sasa hivi. Akizungumza na shirika la habari la AP, Bill O'Neill, mtaalam wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Haiti, amesema kwamba kasia zinazoendelea ndizo mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa ndani ya miongo kadhaa nchini humo ameongeza kusema pia kwamba Marekani ina jukumu la kuzuia silaha kuingia nchini humo. in, in uh, manufactured... kuna tatizo lingine ambalo Marekani inabidi kushughulikia, ni upande wa kujihusisha zaidi na kwa nguvu kuzuia kupelekwa bunduki pamoja na silaha nyingine nchini Haiti. Hakuna bunduki hata moja wala risasi inayotengenezwa Haiti, karibia zote zinatoka Marekani, nyingi zikipitia bandari ya Mayami, zilizobaki zinatoka Marekani zikipitia Jamaika au jamhuri ya Dominika. Kwa kifupi, chanzo cha silaha hizo ni Marekani. Kuna kile tunachoweza kufanya kuzuia hilo. Kuzuka kwa ghasia za hivi karibuni kumefufua wito wa Marekani pamoja na mataifa mengine ya kigeni wa kupeleka kwa haraka kikosi cha kimataifa cha kulinda usalama ili kuzuia kuendelea kwa umwagikaji wa damu. Shule, mabenki pamoja na biashara nyingi zilibaki kufungwa Jumatano kufuatia ongezeko la kasi, pamoja na kusitishwa kwa huduma za usafiri na tangazo la amri ya dharura iliyotangazwa Jumatatu na wabunge wa Kenya wameongeza mgao wao wa fedha katika bajeti ya mwaka 2024/2025 kwa shilingi bilioni mbili baada ya kubadilisha kiwango cha matumizi kilichowekwa na wizara ya fedha kwa mwaka wa kifedha unaoanza Julai mosi mwaka huu. Katika taarifa ya sera ya bajeti, wizara ya fedha ilitoa mgao wa shilingi bilioni 41.2 kama bajeti ya bunge hilo. Mwandishi wetu Kenneth Wandera na ripoti ifuatayo. Kamati ya bunge ya bajeti na uidhinishaji wa matumizi ya serikali kupitia ripoti yake iliyowasilishwa bungeni Jumatano inayohusu taarifa ya sera ya bajeti ya mwaka wa fedha 2024/25 na muda wa kati, imeongeza kiwango cha bajeti ya serikali kuu hadi shilingi trilioni 2.56, inayojumuisha shilingi trilioni 2.4 zikipangiwa matumizi ya tawi la serikali linaloongozwa na rais. Idara ya mahakama mgawo wa shilingi bilioni 23.6 huku bunge likijipata mgao wa shilingi bilioni 43.6, ya yote yakiwa ni matumizi ya serikali kuu na kuweka bajeti ya mwaka ujao kuwa shilingi trilioni 4.188, Mheshimiwa Speaker. Vilevile, bunge hilo limezipa serikali 47 za majimbo mgao wa shilingi bilioni 391.1 na kiasi kingine cha shilingi bilioni 7.8 kugaramikia mahitaji ya utoaji huduma kwa wananchi walio mashinani. Aidha, wabunge hao wanaeleza kwa kulingana na mkakati ulioidhinishwa wa kuhimili ukopaji katika mkakati wa serikali wa usimamizi wa madeni ya muda wa kati, na nakisi ya fedha imeweka kinachostahili kukopeshwa kwa serikali kuwa shilingi bilioni 738 ambayo ni asilimia 3.9 ya pato la taifa kufunga mwanya uliopo kati ya matumizi ya serikali na kiwango inachoweza kupata kupitia kodi. Mwenyekiti wa kamati ya bunge ya bajeti na uidhinishaji wa matumizi ya serikali Ndindi Nyoro ameeleza kuwa ripoti hii inalenga kudumisha ajenda ya serikali ya kuhimili mabadiliko ya kiuchumi na kuboresha maisha ya raia wa Kenya. We have put money for fertilizer subsidy, honorable speaker, across all the crops. Fertilizer that is crop specific. Aidha wabunge waliopata mgao wao wa fedha kupitia hazina ya kitaifa ya ustawishaji wa maeneo bunge NGCDF wameonekana kuridhishwa na taarifa hiyo ya sera ya bajeti ya mwaka wa fedha 2024/2025. Ile NGCDF ni kwamba pesa zake zinaongezeka, lakini kwa upande wa fedha za wakilishi wa kina mama fedha hizo bado ziko pale pale na fedha hizo bado ni kidogo mno. Au wakilishi wa kina mama pia ni wabunge, wako hapa na wao pia, hiyo hela inahitaji kuongezwa. 12 billion for national security intelligence, that money should have been allocated to capitation education. Madam Speaker, there are grants which we receive either from donor funding or from whichever source. This must come clear, Madam Speaker. Charles Karisa mfuatiliaji wa sera na maswala ya uchumi nchini Kenya anaeleza kuwa bunge hilo litahitajika kuelezea umma manufaa yanayoendana na kiwango hicho cha juu cha fedha kwa bajeti inayoanza kutekelezeka Julai mosi mwaka huu badala ya ku uh, focus on areas, ambazi, ama, ama zile areas ambazo zinaweza kusaidia. Tunaona kwamba parliament imeweka misplaced priorities, maanake sidhani kwamba hela hizi kuna best return on investment ikiwa tunaweza kualocate zaidi ya nusu ya bajeti ya trilioni trilioni nne katika ofisi moja ambayo sisi kwa miaka mingi tunajua it's a consumption office. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa shirika la afya duniani, idara ya saratani, linaonya kwamba mtindo wa maisha wa magharibi, ikiwemo kula nyama au unywaji pombe, vinachangia kuongeza kiwango cha saratani, mzigo wa saratani ukiwa umeongezeka maradufu katika baadhi ya mifumo ya afya ambayo haina matayarishi mazuri kuna maana kuongezeka mzigo katika hospitali, kuongezeka kupotea kwa nguvu kazi na kwenye mashine, na kwamba hakika yote hayo yanakuja na gharama. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Idadi ya kesi mpya za saratani hivi sasa zitapanda kwa zaidi ya milioni 35 ifikapo mwaka 2050, ikiwa ni idadi ya juu mno kwa asilimia 77 kuliko idadi ile ya mwaka 2022, idara ya saratani katika shirika la afya duniani imeonya. Kuna baadhi ya kesi za saratani ambazo ni mbaya, na unajua, kiwango cha saratani kwa hakika kinaongezeka. Kama tulivyosema, tuna kesi mpya milioni ishirini za saratani. Saratani ya mapafu hivi sasa ndiyo saratani iliyopo kwa wingi. Sasa saratani mara nyingi husababisha kifo pia. Kwa kweli, imekuwa ni muhimu katika sehemu nyingi za dunia, ni saratani inaongoza katika nchi nyingi. Idara ya Kimataifa ya Utafiti wa Saratani katika WHO, IARC ilielezea tumbaku, pombe, unene kupita kiasi na uchafuzi wa hewa kama vigezo vikuu na vinakadiriwa kupanda zaidi ya kesi mpya milioni thelathini na tano zinabashiriwa kutoka mwaka elfu mbili na hamsini. Taarifa imesema asilimia sabini na saba ya ongezeko kutoka katika kiasi cha kesi milioni ishirini ambazo zimegunduliwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Nchi nyingi zilizoendelea zinatarajiwa kurekodi ongezeko kubwa sana la idadi ya kesi ikiwa ni ziada ya kesi mpya milioni 4.8 ifikapo mwaka 2050 ukilinganisha na makadirio ya mwaka 2022. WHO imesema huenda zikawa zinahusiana na kuiga mtindo wa maisha wa Magharibi, ikiwa ni pamoja na mabadiliko katika mlo, pengine kula nyama zaidi kuvuta unywaji pombe na pengine maisha ya kukaa bila kufanya mazoezi. Kwa hivyo saratani, pengine kama ikirudi miaka ishirini mpaka thelathini nyuma katika mipangilio mingi ya mpito ya kiwango cha chini cha HDI kwa maendeleo ya kibinadamu, lisingekuwa jambo la kawaida sana katika misingi ya asilimia. Nchi za kiwango cha chini katika orodha ya maendeleo ya binadamu HDI, ambayo inatumiwa na Umoja wa Mataifa, Utaona ongezeko kubwa likiwa juu kwa asilimia 142. Kama tukisema mzigo wa saratani umeongezeka mara mbili, inaonekana kama takwimu, lakini ukiangalia yote, miundo mbinu na nguvu kazi ambayo inahitajika katika mifumo ya afya kuwa tayari kukabiliana na mzigo huo, mzigo wa saratani kuongezeka maradufu kwa mzigo wa saratani katika baadhi ya mifumo ya afya ambayo haijaandaliwa vyema, hiyo ina maana katika hospitali ni mara mbili nguvu ni mara mbili, mashine ni mara mbili, na bila shaka gharama zote zinaambatana na hali hiyo. Kwa hiyo ni uharaka uliopo sasa, ambapo tunazigeukea jamii, watunga sera, wanaharakati na kusema tunahitaji kusonga mbele hivi sasa. Kama hatuanzi uwekezaji, tutabeba mzigo mara mbili au hata mbaya zaidi kuliko tunavyofikiria kwa wakati huu na katika nchi za daraja la kati zinatarajiwa kurekodi ongezeko la asilimia 99, WHO imesema. Hata hivyo, katika vifo vitokanavyo na saratani katika nchi hizi vinataribiwa kuongezeka mara mbili mwaka 2050, WHO imesema. Fredi Bray, mkuu wa kitengo cha kufuatilia saratani katika IARC, amesema matokeo ya ongezeko hili hayatahisiwa kote kwenye nchi zenye viwango tofauti vya HDI. Zile ambazo zina rasilimali chache sana kukabiliana na mzigo wa saratani zitabeba mzigo mkubwa wa saratani ulimwenguni. Khadija Riyami, VOA, Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukrani kwa kusikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Leo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID, limekuwa na jukumu muhimu katika kusaidia Ukraine kupigania uhuru wake na katika vita vyake dhidi ya uchokozi wa Rusia, alisema naibu msimamizi wa shirika hilo kwa Ulaya na Eurasia, Mark Smakovsky. Kwa kutoa ufadhili wa karibu dola bilioni 30, USAID imeimarisha sekta za nishati na kilimo cha Ukraine. Imesaidia biashara ndogo na zakati kukua na kuchangia juhudi za kupambana na ufisadi. USAID imetoa misaada mikubwa ya kibinadamu ikifikia asilimia arobaini ya idadi ya watu nchini. Imefanya kazi ya kurekebisha sekta ya nishati kufuatia mashambulizi ya Russia, ikitoa vifaa muhimu kuboresha transfoma majenereta na mabomba ya mafuta. Imehakikisha mamilioni ya watu wa Ukraini wana umeme na bila shaka, pamoja pia na joto, katika majira mawili ya baridi kali kufikia sasa, ambapo Rusia imeshambulia sekta ya nishati na mfumo wa nishati wa Ukraini bila kukoma. Na moja ya mafanikio nadhani ni kwamba msimu huu wa baridi hamjaona kukatika kwa umeme kulikotokea wakati wa majira ya baridi yaliyopita, na hiyo ni kwa kiasi fulani kutokana na usaidizi ambao USAID imetoa, karibu msaada wa dola bilioni moja ambao imebidi kutoa kusaidia sekta ya nishati ya Ukraine. USAID pia imewezesha kuhamishwa kwa takriban dola bilioni 23 kama msaada wa moja kwa moja wa bajeti kwa serikali ya Ukraine. Usaidizi huo wa bajeti ni muhimu sio tu katika kudumisha utulivu wa kiuchumi wa Ukraine, lakini pia kusaidia serikali ya Ukraine kuendelea kutoa huduma muhimu kwa watu wake kama vile huduma ya afya ya dharura. Msaada huu ni muhimu ili kudumisha ujasiri wa Ukraini katikati ya vita vinavyosababisha uharibifu mkubwa, alisema naibu msimamizi Smakowski. Katika juhudi zote hizi uwazi umekuwa muhimu. Msaada wa moja kwa moja wa bajeti hutolewa kwa serikali ya Ukraini kupitia Benki ya Dunia kwa matumizi yaliyothibitishwa ambayo serikali ya Ukraini yenyewe tayari imeyafanya. Benki ya Dunia inatekeleza hatua zake kwa uwajibikaji. USAID pia imeajiri mkandarasi mwingine kusaidia katika ukaguzi na kushauri serikali ya Ukraini pamoja pia na mkaguzi wa hesabu. Katika kila tunachofanya nchini Ukraini, katika maswala ya maendeleo ya kibinadamu na usaidizi wa bajeti, kuna uwajibikaji na tunaripoti kwa bunge la Marekani kila mwezi kuhusu mahali ambapo ufadhili unakwenda jinsi unavyotumika na jinsi unavyosaidia maslahi ya Marekani masla mgogoro wa Ukraini ni nafasi ya kielelezo cha uongozi wa Marekani na maadili ya Marekani, alisema naibu msimamizi Simakovski. USAID inajivunia sana yale tunayoyafanya katika kuimarisha maadili na maslahi katika nchi hiyo ya Ukraini. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.