The hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Alasiri nyingine tena Jumatano, sita Machi 2024 ndio mwaka msikilizaji, tunakukaribisha kwenye VOA Express. Mimi naitwa Kenneth Kwira Jina langu ni mkamiti kibayasi. Karibu katika wasaa huu ambapo tunaangalia masuala mbalimbali yanayokuhusu wewe kijana, popote pale unaposikiliza VOA Express. Wakati huu kama kawaida, kwenye VOA Express huwa tunakuandalia kile kitu kinaitwa barazani, ambapo tumekuuliza, je, Zuchu anastahili adhabu ya miezi sita iliyotolewa na baraza la sanaa Zanzibar? Tutasoma hmm, maoni yako, hali kadhalika tutakushirikisha wewe msikilizaji kwa njia ya simu. Ah, okay, nasikia na eh, akilini vibao vyake vinaanza kuimba kurindima. Hmm. Kwani vio, vio Express pia inaambatana na burudani hmm, ya muziki ambapo baadhi ya vibao tutakavyo kupigia hii leo I don't care si maneno yeah, yangu ni kutoka kwa darasa <laughs> Hapana <Danini wewe. laughs> huyo ni darasa. Enjoy ni Jux akishirikiana na Diamond pia utamsikia baadaye kidogo ndani ya Vio Express. Pia tutakusomea maoni yako wewe msikilizaji katika swali hilo lilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kwenye swali la leo tunakuuliza wakati dunia inaelekea katika madhimisho siku ya kimataifa ya wanawake ulimwenguni, je, ni mafanikio gani unayoyaona kwa mwanamke? Basi watu wametiririka huko kuandika kile ambacho kwa mtazamo wao wanaona wameyaona. um, mafanikio ni mengi sana, tuanze na, tuanze na yaliyo nchini Kenya, maswala ya elimu. Waziri wa elimu Ezekiel Machogu amesema ipo haja ya kuangalia sera mpya, namna ambavyo elimu inastahili kutolewa nchini humo. Kuna wale ambao wanataka kuongezea masomo baada ya kidato cha nne wanapata a shahada shahada shahada za umifu na nini sasa. Machogo anasema sio kila mtu aende chuo kikuu. Hapana, kama kamard yako ni ya chini, kuna vile vyo vidogo vidogo vile vya kiufundi, enda kasomee huko, si vo vikuu kufunza kozi ambazo zinastahili kutolewa katika vyuo vya kiufundi ilivyo sasa, kwamba chuo kikuu Nairobi University waseme chuo kikuu cha Nairobi tena kinatoa stashahada kuhusiana na maswala ya data entry, ama kuhusiana na masala ya procurement, hiyo achia chuo kingine cha kiufundi, kuseme Tarakaniti Polytechnic kule. Na Machogu pia anasema mm-hmm. Chuo kama Kenyatta kishughulike kwa mfano na walimu tu, yaani nikisikia mkamiti ameenda Kenyatta najua atatoka mwalimu shupavu kabisa, kwa sababu kile chuo kimewekeza katika walimu. Chuo kama Nairobi ni wazi tena, kwingine kama Nairobi ni mawakili, madaktari. Iwe ni daktari akitoka mle anajua mfupa umejikunja upande gani. Kama ni maswala ya kilimo, ipelekwe Egerton. Akitoka kule, tunajua huyu, ah, anajua mm. Lakini sahizi kila mtu anataka kufunza kila kitu. Waandishi wa habari wanakutana na wale mainjinia, wanakutana na madaktari, wote wanatembeatembea Ah, maoni mseto, nimezungumza na Jaspo Ndimi, na zamani ilikuwa inajulikana vyuo vikuu kazi yao ni kazi ya shahada za yeah, degree, degree. Lakini sasa so, ukipata hali ambapo kila chuo chochote kinafundisha eh, kozi za stashahada pamoja na sta eh, shahada unapata kwamba hakuna ule umahiri, kwa sababu eh, zamani utapata kwamba kulikuwa na vile vio vya kadri vya walimu vilikuwa vinafunza waalimu kwa njia ya kipekee zaidi, lakini ukipata kwamba kila chuo sasa kinafundisha hii ya uwalimu, unapata kwamba hakuna ule umahiri, ile tunasema ni specialization ambayo inamkuza um, yule ambaye ni mwanafunzi wa wa chuo. Zamani ilikuwa inajulikana, ikiwa unaenda chuo kikuu cha Kenyatta hapa nchini Kenya, basi chuo hicho cha Kenyatta kilikuwa kinawatoa walimu bora zaidi. Ukiingia katika chuo kikuu unapata kwamba e, udaktari pamoja na uh, na wanasheria walikuwa wanafunza vizuri zaidi. Kwa hivyo sasa, ukipata chuo kikuu cha Nairobi ambacho kinafunza eh, kilikuwa kinafunza maswala la ya sheria, maswala ya daktari, alafu unapata sasa chuo hiki kinaanza kufunza mambo ya data entry, mambo ambayo yanafaa kuachiwa hivi vio vya, vya kadri kwa hivyo nafikiri, anajaribu kuleta niseme, ule urazini ambao umekuwa umepotea, kwa sababu vyuo navyo vikawa na tamaa ya pesa kuanzisha eh, kuanzisha kozi mbalimbali ili wapate pesa bila kuangalia ikiwa vyuo hivi vilikuwa na uwezo, vilikuwa na waalimu, vilikuwa na utaalamu. Na kuna swala lingine kwamba mwanafunzi anayetaka kwenda chuo akisikia ile kozi, hata kama stashahada inatolewa chuo kikuu cha Nairobi ama Kenyatta ama kwingine kule, anahisi kuna ile heshima ikilinganishwa na kwenda chuo pale kijijini. Motisha inakwenda akiambiwa kwenda pale <coughs> na hapo ndipo mahali ambapo tuna tatizo, kwa sababu hapa nchini Kenya siku hizi imefika mahali ambapo uh, wananchi wanatukuza vio kwamba usipoenda chuo kikuu, basi wewe ni, ni bure kabisa lakini uh, ndugu yangu ukiangalia hata nchini Marekani kuna baadhi ya watu ambao hawaendi vyuo lakini wanaenda katika baadhi ya taasisi ambazo zinajulikana kwa umahiri fulani, kwamba mtu akienda katika taasisi anajiona kwamba uh, haji, hajidharau ikilinganishwa na hapa nchini Kenya, jinsi ambavyo unasema kwamba watu walianza kuona uh, kwamba mtu asipokuwa na digri unapata kwamba eh, anadharauliwa. Lakini nafikiri uh, ni kuwatia moyo kwamba unaweza ukaanza katika chuo cha kadri ukapanda, ukapanda, ukafanya uh, uh, ile stashahada yako diploma alafu ukaingia katika chuo kikuu. mm -hmm. Ni Jaspo Ndimi ameeleza yote kwa ufasaha. Shukrani sana. Basi tunashukuru kwa mchango wake, na sasa ni vyema tukapata burudani ya muziki kutoka kwa Darasa. nakwambia, I don't care. Nobody knows tomorrow Oya, oya undu muda wetu nasema kidete, patu kidete Kama kona paka pena tu wapate kitete, wape kitete Noma, noma na nosu kisai zai Paka kafa miwani na tai chawi anga kama izi ya pai Chura maji ya chumvi hakai System mpya ya maisha apply Get rich or die, try Skate tama ilo kosta jinai umesikia hapo mkamita nasema chura maji ya chumvi hakai. Mm, nimesikia maneno ya darasa. <laughs> I don't care. Maisha ni kila kitu, mm. Uh-huh, ni, ni wimbo ambao unaendana na uhalisia wa maisha ya sasa ah, nasema life is everything. Wacha celebrate my friend. Usicomplicate <laughs> maisha yangu mpambana <laughs> na hali yako mpambana ya kwangu sio? Ndio, <laughs> maneno ya darasa, nampenda sana jamaa Shukran kwa hilo basi, bila shaka na msikilizaji pia amefarijika kwa kibao hiki cha I don't care, ambao kinatupa fursa ya kusonga mbele. Na kipengele kingine sasa, basi huko Abidjan hapa um, juzi kati ni kwamba rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AFDB, Dr. Akinwumi Adesina alikuwa akifanya ziara huko akiangazia masuala muhimu ya ukosefu usalama na uhamiaji katika bara la Afrika. Lakini katika msisitizo wa hilo uh, Adesina ameeleza kwamba yeye haamini kwamba mustakabali wa vijana wa Afrika upo Ulaya, Marekani au Amerika ya Kusini, Asia na mahali pengine popote duniani, akiamini kwamba mustakabali wa maisha ya uh, vijana wa bara la Afrika upo ndani ya Afrika, kwani Afrika ina rasilimali nyingi uh, za kuwatosha vijana. Hivyo basi vijana wanatakiwa wabaki huko wakitafuta shughuli kadha wa kadha, ambazo hizo hizo shughuli wanazitafuta a, sehemu tofauti za Ulaya. Ili kutaka kujua hili, basi tunaye Teddy Mbaga ambaye yeye ana maoni kuhusiana na matamshi haya ya Adesina. Kuna sababu kadhaa zinazoweza kueleza kwa nini rais wa benki ya maendeleo ya Afrika, Dr. Akunumi Adesina, anasema vijana wa Afrika wana mustakabali bora wa maisha barani Afrika kuliko kukimbilia nchi za Ulaya au Amerika. Hapa nitaeleza kwa undani sababu hizo. Uh, ya kwanza, fursa za kazi na biashara. Afrika ina uwezekano mkubwa wa kutoa fursa za ajira na biashara kwa vijana wake kutokana na ukuaji wa uchumi unaotarajiwa katika miaka ijayo. Kuna fursa nyingi za uwekezaji katika sekta mbalimbali kama kilimo, viwanda, teknolojia na huduma ambazo zinaweza kuwa chanzo cha ajira na mapato kwa vijana. Kwa mfano, vijana wanaweza kuanzisha biashara za kilimo cha mboga mboga na matunda ambazo zinaweza kutoa ajira kwa wengine na kuongeza mapato yao. Lakini pili, utamaduni na uraia. Kuishi barani Afrika kunaweza kuwapa vijana fursa ya kujenga utambulisho wao na kuwa sehemu ya maendeleo ya bara lao wanaweza kuchangia katika maendeleo ya jamii zao, kulinda utamaduni wao na kuwa sehemu ya mabadiliko chanya katika jamii zao. Kwa mfano, vijana wanaweza kushiriki katika miradi ya kijamii kama vile usafi wa mazingira au elimu kwa watoto. Lakini tatu, rasilimali za asili. Afrika ina utajiri mkubwa wa rasilimali za asili ambazo zinaweza kutumika kwa manufaa ya vijana wa bara hilo kwa mfano vijana wanaweza kutumia ardhi yenye rutuba kwa kilimo cha mazao ya biashara au kutumia rasilimali za madini na mafuta kwa maendeleo ya vijana vya undani lakini kwa upande mwingine nchi za ulaya au amerika kwa vijana tunaweza kuona kwamba ni chaguo bora kutokana na sababu ambazo uh, kwenye nchi za ulaya na amerika mfumo bora wa elimu na teknolojia nchi za ulaya na Amerika zinajulikana kwa mfumo bora wa elimu na teknolojia ambazo unaweza kuwapa vijana ujuzi wa maarifa yanayohitaji katika soko la kimataifa. Lakini mbili, kwa nini amerika na ulaya tunazichagua? Ni fursa za ajira. Nchi za Ulaya na Amerika zinaweza kuwa na fursa nyingi za ajira zenye mshahara mzuri ambazo zinaweza kutuvutia sisi vijana kutafuta maisha bora. Lakini tatu, ni miundombinu na huduma za jamii Nchi za Ulaya na Amerika zinajulikana kwa miundombinu imara, huduma bora na afya, elimu, usafiri na mazingira salama ya kuishi, ambayo yanaweza kuwavutia vijana kutafuta maisha bora. Kwa hiyo, ingawa nchi za Ulaya au Amerika zinaweza kuonekana kama chaguo bora kutokana na sababu hizo ni muhimu pia kutambua kwamba Afrika ina fursa nyingi ambazo vijana wanaweza kutumia kujenga mustakabali bora barani mwao. Ni muhimu kwa vijana kutafakari na kuchunguza fursa zilizopo katika nchi zao kabla ya kuamua kukimbilia nchi za Ulaya au Amerika. Shukrani sana, Tedi Mbaga kutoka Dodoma nchini Tanzania kujumuika nasi katika VOA Express. ka tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. rais wa marekani joe biden na rais wa zamani donald trump wamesogea kukaribia marudio ya uchaguzi wa urais mwaka 2020 baada ya matokeo ya uchaguzi wa awali wa jumanne ambapo kila mmoja ameshinda karibu uchaguzi wote wa uteuzi wa chama uliofanyika katika kundi la majimbo ya marekani rais biden alishinda katika majimbo 15 ikiwa ni pamoja na virginia texas minnesota na colorado alishindwa katika uchaguzi wa eneo la marekani la samoa rais mstaafu trump ameshinda katika majimbo 14 ikiwemo Utah ambalo lilikuwa la mwisho kutoa matokeo yake mapema Jumatano. Ukraine Ijumaa imesema duru ya sasa ya mashambulio ya usiku ya Russia ni pamoja na ndege zisizo na rubani 42 pamoja na makombora matano ambayo yalilenga mikoa minane ya Ukraine. Vikosi vya anga vya Ukraine vimesema walinzi wa usalama wa anga wa nchi hiyo walitungua ndege 38 kati ya 42. makabiliano hayo yalifanyika katika katika mikoa kadhaa ya Ukraine limesema jeshi la anga la nchi hiyo. Wanachama wa jumuiya ya mataifa kumi ya kusini mashariki mwa Asia wanahimiza utulivu kati ya wale wanaoendesha shughuli zao ambazo zinaanza kuwa tete katika bahari ya South China. Ombi hilo limetolewa Jumatano katika taarifa ya pamoja mwishoni mwa mkutano wa siku tatu jijini Melbourne. Mkutano huo uliidhimisha kumbukumbu ya miaka 50 ya Australia kuanzisha uhusiano rasmi na mataifa ya mashariki mwa Asia. Jeshi la Israel limefanya mashambulizi ya anga na operesheni za ardhini katika ukanda wa Ghaza Jumatano, huku wapatanishi nchini Misri wakifanyia kazi mpango wa kusitisha mapigano ambao ungesitisha mzozo huo kwa wiki kadhaa. Jeshi la Israel limeripoti shambulizi la anga katika eneo la Beit Hanun na kuwa wanamgambo wawili waliohusika katika shambulizi la kigaidi la Oktoba 7 dhidi ya Israel. Mashambulizi mengine ya Israel yalifanyika katikati mwa Ghaza na katika la Khan Yunis katika sehemu ya kusini ya ukanda huo. Katika lugha ya Kikuyu kidogo, sizungumzi mambo mengi katika lugha hiyo, lakini mm -hmm. nimebarikiwa kusikia. Sasa anachojaribu kum, kum, kuimba ni kama anamwambia mpenzi kijana kwamba unajua, mm -hmm. babangu ana hasira sana, si mm -hmm. babangu anaimba, najua babangu ana hasira sana, hakutaka tuoane. Sasa anapokuona, anaokuona, oh, unarudi tena hapa, kwamba tuishi, kitaumana, toroka tu, anza kukimbia kabla aje hasemi mambo mengi tu, anaimba hapo hapo, akirudia rudia hapo Sofian mm. zao anamshirikisha Zabi Rekodi na kwenda kwa jina Mwaki, mambo mazuri kabisa. Basi sasa tuangazie uh, kipengele cha barazani. Jezuchu anastahili adhabu ya miezi sita iliyotolewa na Baraza la Sanaa Zanzibar. Fanya nini? Unaona taarifa zote kumuhusu Zuchu, nilikuwa nasikia, sijui katika wimbo wake amezungumzia maneno ambayo kule Zanzibar wanaona ni utovu wa nidamu, maneno machafu. Hujakosea so, sio kwamba hmm, ulikuwa ufahamu, ulikuwa unajua, ni hicho hicho kilichozungumziwa sasa. Basi <laughs> ndiyo ikapelekea yeye kupata adhabu hii, na maoni yametoka mengi kutoka kwa watu. Brain Hope anasema siku hizi anayemtusi Mungu serikali aimpe adhabu ila anayeimba vitu vya sehemu za mwili anapewa adhabu, yaani viungo vya mwili tunavipa thamani kuzidi Mungu. Ha, Mafutaha Mshahara anasema matusi yasimlenge Zuchu pekee tu, rekodi zote zenye matusi zifutwe, na wote waliotunga rekodi hizo washitakiwe, hata bandi zifutwe kabisa. Zuchu ni, ni mfano tu dhidi ya sahani yeye, anasema anapatikana kule Lubero, Kivu Kaskazini, nchini DRC. Anasema apewe adhabu kama alitenda maovu, sababu wakiacha wengine pia watarudia makosa hayo yo. Kuna waimbaji ambao hawajui kuimba nyimbo aa, ila ni kuelezea matusi tu. Lakini Zablon Maongezo, anajiita kijana mkongwe, ana maoni tofauti. Yupo Beni, DRC, anasema ye anaona adhabu hiyo ilitolewa haraka sana labda wangemwita Zuchu wakazuketi naye wakazungumza naye alafu akaomba radi. Kwa hiyo baraza la sanaa ni vema kulegeza kamba. Huyu anaitwa Mwanjuma Saidi Maridadi, yeye yeah, anasema ni ndogo, alitusi na tumesikia sote. Ah, basi anasema ah, kwamba kwa mtazamo wake ah, hayo maneno anaona akafika analeta ujinga, yaani hiyo adhabu ni ndogo sana, matusi hata uh, kwa wazazi wake hayakufika. Haya, David Sechenga anasema yeye hapo waguumtuna dumu Muhenga, Tanga, Tanzania, kama alifanya makosa, basi adabu hii inastahili, kwa kuwa baraza halimwonei mtu. Shukran sana Mzungu faki Faraja Anton kwa mchango wako, hali kadhalika Livingstone Amunga, Marco Nyanda na wale wote ambao mmeweza kuandika maoni yenu top Fan, Prince Ole Leto ameandika kwa upande wake, anaona uh, alitakiwa apiwe adhabu ya miaka kumi. Hai tupate burudani ya muziki, basi enjoy. <laughs> E, ile ingine ilikuwa inasema usiniletee bala yako. Sasa hapa damo na juks nasema, enjoy bwana, maisha ni mafupi, chukua muda wako, kaa starehe zako, fanya mambo yako vyema, usimsumbue mtu, ndo hivyo, twende akupenda pora ni mpende mama yangu kama kupenda nini nitajipenda peke yangu. Oh, kilicho ponza fala Nyingine nyingine nyingine nyingine. Wakiimba ah. Ah, waki mm -hmm. Nakuwa nawasaidia wakinyamaza, na mimi maneno yananiishia yana sasa hapo mm. Kwenye fani ya kuimba huenda sipo, lakini umemsikia Diamond alivyosema kamwili kadogo, lakini e, kananona, yani maisha ya kujenjoi ni yale simpo tu, maisha mafupi ni simpo Yani, niteseke roho, jiunge nami, upoze koo, bora ni enjoy <laughs> tu. Apo apo kwa rapu apo naeza, sindio? Ama unaonaje? sina <laughs> ah, cha kusema, ache nicheke kwa rap tu, bora ni enjoy mm. Yani, niteseke roho, jiunge nami, upoze koo <laughs> <laughs> haya ni Bwire ndani ya studio 15 za VOA Express <laughs> mambo mazuri kabisa uh, Jumatano ya leo basi, tuangalie kile uh, swala jingine la maswala ya teknolojia, ambapo tunaelezwa kwamba kampuni moja huko Seattle katika jimbo la Washington hapa nchini Marekani inawasaidia watoaji wa huduma za dharura kama macho na masikio yao katika mazingira hatari ambapo uh, wiki hii basi mwandishi Natasha Mozgovaya ana ripoti kutoka huko Seattle, na mwenzetu BMJ Murithi amekuwa akifuatilia ripoti hii ya masuala ya drone za kampuni ya huko Seattle. Hebu tusikie basi. Ndege isiyo na rubani inaonekana ikiwa na uwezo wa kuvunja dirisha na kuingia ndani ya jengo katika hali ya hatari, kutathmini hali na kuunda ramani ya mazingira ya 3D bila kutumia GPS, na kuanzisha mawasiliano ya moja kwa moja na manusura wa janga la asili au washambuliaji katika kisa cha mateka. Ikianguka chini, inaweza kuruka, kupinduka wima na kujirusha angani. Kampuni ndogo ya Seattle inatoa droni kwa wafanyakazi wa dharura. Tayari imetoa droni zake muundo wa Lemur 2 kwa idara kadhaa za utekelezaji wa sheria nchini Marekani. Blake Resnik ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Brink Drones. mwisho wa yote, tungependa sana kufanya helikopta za polisi kuwa kitu cha zamani na kutumia droni kujibu dharura zote za 911 kwa sekunda chache tu. Tunaweza kuondokana na hayo, kutumia droni kupeleka dawa kama narcan na epipens, kuwapatia wazima moto taswira ya moja kwa moja ya picha za eneo la tukio kabla hata hawajafika pale, kuwaeleza polisi ikiwa anachokishikilia mtu ni kibiriti au bunduki Kabla hawajajitokeza utengenezaji wa droni kama hizo hufanyika tu katika jengo moja mjini Seattle. Kampuni hiyo haiagizi vifaa vya bei nafuu kutoka nchi zingine. really is... msururu mzima wa kimataifa wa usambazaji wa vifaa vya ndege zisizo na rubani unategemea jiji moja ambalo ni Shenzhen, China. Sisi tunatii kanuni za mamlaka ya ndaa ambayo ina maana kwamba hatutumii vifaa vyovyote vya kielektroniki kutoka China, Rusia, Iran au nchi nyingine yoyote iliyo kwenye orodha ya serikali ya Marekani. Ndege zisizo na rubani za Brinke zilianza kama vyombo vya kutumia ndani ya nyumba, lakini kampuni hiyo iliviboresha ili kutumika nje baada ya ndege zake zisizo na rubani kutumika kwa operesheni ya upelelezi na uokoaji nchini Ukraini na baada ya tetemeko la ardhi la mwaka 2023 nchini Uturuki. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Shukrani sana BMJ Muridhi, na tunarejea tena katika swali la leo. Wakati dunia inaelekea katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake ulimwenguni, je, ni mafanikio gani unayoyaona kwa mwanamke? Didi ya Rusahani hodari yanapatikana kule DRC amesema wanawake kwa sasa wanafanikiwa, wameanza kuheshimiwa, ila heshima ambayo tunawapa isiache watu wapuze mm. Shadrack Mlinde anasema wanawake kote duniani wamepata heshima na wanaheshimiwa, na wapewe nafasi ya kwanza kwa uongozi duniani, uh, kwamba nao wanaweza kuwa viongozi shupavu. Abubakar Mapwaya anasema wamefanikiwa, lakini wajaribu kupunguza kujizalilisha kujianika mitandaoni wakiwa hawana uh, nguo, hawajistiri, na wengi wao wanajigeuza kuwa bidhaa. Kiukweli wanatudhalilisha wengine. Dada zetu kabisa, wana hoja muhimu. Gaidi Ulilula Bwire yeye, hmm, anapatikana kule DRC. Anasema kwa kweli wanawake hapa walipofika wamekuwa wakileta tija kubwa, angalau wanaishi katika mazingira uh, mazuri na wanajielewa basi. Shukran pia kwa Joseph Gila, Nyagoha Samson, Ibrahim Barasa, Shipenda Asenga, Zabulon Mayongeza, Sombi Mtemi hali kadhalika Kinjo Elias na wengine wote. Hatuna budi kukunja jamvi la Voi Express kwa wakati huu, tukikuacha na kibao don't care, hiki cha Darasa anakwambia care. Naitwa Mkaboti Kibayansi so. nimeshirikiana na Kennes Bwire hali kadhalika, upande wa pili alikuwa ni Saida Amdon fundi mitambo kwa siku ya leo, na Aida Isa ni mwongozaji wa matangazo kwa wakati huu.